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JARIDA LITAKALOTOLEWA KILA MWEZI NA IDARA 
YA UPASHANAJI HABARI                                                        

JIMBO KATOLIKI LA MUSOMA 
S.L.P 93, Musoma –Tanzania 

Somu: +255 754 076 709/0764 525 906/0755 893 303 
 

 ASKOFU MSONGANZILA AZINDUA JUBILEI YA MIAKA 40 YA UPADRI  
 

 
Mwanga wa Kristo! Naibu wa Askofu Padri Julius Ogolla akimkabidhi Askofu Michael Msonganzila Mshumaa kwa ajili ya kuzindua rasmi Jubilei ya Miaka 40 ya 

Ukuhani wake katika Kanisa Kuu la Maria Mama wa Mungu Siku ya Mshikamano Septemba 21, 2023. (Habari kamili na picha zaidi tazama ukurasa wa Pili). 
TAMKO LA MAASKOFU KATOLIKI TANZANIA                   

Mkataba wa Uboreshaji Bandari za Bahari na Maziwa kati ya Tanzania na “Emirates of Dubai” 
       

Tamko Lapinga Uwekezaji  
Bandari Zote 

 

  
Bila kuumauma maneno Tamko hilo lililopewa Jina:  Sauti ya Watu Sauti ya Mungu 
limeweka bayana kuwa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC) haliungi Mkono 
Mkataba huo baada ya kuchanganua na kubainisha mapungufu yake.  Tamko hilo 
limesainiwa na maaskofu 37 wakiwemo maaskofu wakuu 9 na Mwadhama Protas 
Kardinali Rugambwa na Askofu Mkuu Gervas Nyaisonga, Rais wa Baraza la Maaskofu 
Tanzania (TEC).  

Na Waandishi Maalum – Musoma 
 

Endelea na Habari kamili Uk. 7 
 

Mhashamu Askofu Mkuu Gervas Nyaisonga,                                                                                                                                                                       
Rais wa Baraza la Maaskofu Tanzania, TEC 

 
 
 

T0LEO SEPTEMBA-OKTOBA 2023 

MUGAMBI 
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Kutoka Uk wa 1:  
 

AZINDUA 
MAANDALIZI YA 

JUBILEI YAKE 

 
Upendo Huvumilia Yote: Hiki ni Kitenge cha Jubilei ya Miaka 40 
ya Upadri wa Baba Askofu Michael Msonganzila  

 
Baadhi ya matukio yaliyonogesha uzinduzi wa Jubilee ya Miaka 40 ya 
Upadrisho wa Mhasham Baba Askofu Michael Msonganzila  

 
Askofu Michael Msonganzila 
akionyesha  hati maalum ya Upadri 
 

Na Veronica Modest Musoma 
 

Askofu wa Jimbo Katoliki la Musoma Michael Msonganzila 
amezindua rasmi maandalizi ya maadhimisho ya Jubilei yake ya 
miaka 40 ya Upadrisho na kuwaomba Waamini wa Jimbo hilo 
kuendelea kumuombea ili Mwenyezi Mungu aendelee kumtumza 
na kumpatia afya njema kwa ajili ya 
kuwachunga kondoo wake aliokabidhiwa.   

Endelea Uk. 3 

 TAHARIRI  
Tunafarijika kuwaalika wadau wetu, waamini na viongozi wetu kuunga 
mkono jitihada zetu kwa kufuatilia “link” yetu na machapisho yetu 
yatakayozalishwa. Ni kwa kusambaza na kusoma machapisho yetu 
mintarafu Mugambi na tovuti ya Jimbo sisi tutapata nguvu ya 
kuendeleza kwa ujasiri, nguvu, weledi na ari mpya utume wetu wa 
upashanaji habari. Tunafahamu kusoma ni jambo moja na kuchangia 
maoni, makala na habari za matukio na picha ni jambo jingine. Sisi 
tunahimiza vyote.  
Tumeshaanza safari na tumeamua kupiga hatua. Kwa mwendo wa 
haraka na uhakika tunakuja na mpango mikakati. Ni ndoto na matarajio 
yetu kuwa tutafika ikiwa tutaungwa mkono na wadau wa Jarida letu, 
wadau wa Idara yetu ya Upashanaji Habari na chaneli zetu za 
mawasiliano ikiwemo tovuti ya Jimbo na Mitandao yetu ya Kijamii 
mintarafu facebook na mingine itakayoibuliwa ili kutimiza ndoto ya 
Jimbo letu ya kwenda na wakati wa tehama.  
Aidha, tunajua hizo ni kazi za kitaaluma. Tunajua ni kazi za vipaji na 
karama. Tunajua ni kazi za kujitolea na zenye msukomo na mhemko 
chanya kwa wadau wanaopendelea kujiendeleza, kutafuta maarifa na 
kuchangia maendeleo ya jambo hili kwa hali na mali. Lakini pia tunajua 
ni wito na maagizo ya Kanisa. Yesu mwenyewe aliwatuma Mitume wake 
“Enendeni ulimwenguni kote, mkaihubiri Injili kwa kila kiumbe (Marko 
16:15). Kwetu sisi, tunatimiza jukumu hili kwa kupasha habari njema.  
 
 

Tuseme ukweli; Kanisa lenyewe ni chombo cha Habari Njema. Yesu 
Kristo, anaishi dunia ya leo wala asingekwepa kutumia vyombo vya 
habari. Ikiwa vyombo vya habari vinawafikia mabilioni ya watu kwa 
wakati mmoja, kwa muda mfupi…angekwepa vipi? Tunaamini 
angekuwa na twitter, linkedlin, tagged, facebook, skype, instagram, 
youtube na bado angeanzisha mtandao wake www. Habari njema/ 
YesuKristo.com. Au siyo?  
 

Vivyohivyo angekuwa na vyombo vya habari vya kimataifa na mitambo ya radio na 
TV ya kutikisa dunia. Iweje leo, Jimbo letu likae kimya? Mitume wanaendelea kuhubiri 
watu wacheche bila kutumia nguvu ya vyombo vya habari? Tutawafikia lini watu 
wengi bila kutumia njia za upashanaji habari za kiteknolojia? Kwanini tusiseme 
tumeruhusu kupitwa na wakati? Dunia inaelekea kwenye teknolojia sisi tunaganda 
palepale? Je, tutalala hadi lini? Tunachelewesha Ufalme wa Mungu kwanini? Au 
tunakosea wapi? Watu wengi sasa wamejiunga na makundi sogozi wewe haumo 
kwanini? Watu wanawasiliana kwa mitandao wewe huna hata kiswaswadu! Unaishi 
karne ya ngapi? Lini Injili itafika pote kwa njia ya kisasa?  
 
 

Idara yetu na taasisi zake tanzu inakuja na mpango kabambe wa miaka 10. Lengo ni 
kuchunguza fursa za kuwekeza katika mifumo ya kisasa ya kiteknolojia ya mawasilino 
na upashanaji habari ili kujibu mahitaji ya miaka 100 ijayo. Tunataka kuangalia mbele 
zaidi na kuweka msingi. Tunajiandaa kuwa na Kituo cha habari. Tunataka Televisheni, 
Radio na Wavuti. Siyo kwa kuota ndoto. Kwa dira na mipango. Kwa nini 
tushindwe? Kwanini hatuwezi kuota ndoto hizo?  
 

Tunataka kupiga hatua. Chumba cha habari kinatakiwa kujitosheleza 
kwa mitambo na mifumo ya mawasilino ya kisasa yenye kuunganishwa na 
mkongo wa Taifa. Kiwanda cha uchapishaji cha digitali, mitambo ya kisasa ya 
kurekodi, kurusha matangazo na picha za video bila haja ya kuwa na kituo cha 
radio na TV (Podcast).  
 
 

Bila kukurupuka, wenzetuwanapotembea sisi hatuna budi kukimbia tena tukiwa 

tunaelewa kuwa tumechelewa. Tunajua historia yetu, tulikuwa mbele kabisa na 
sasa tupo nyuma. Jimbo letu lilikuwa mfano likiogozwa na Mwanahabari wa kwanza 
tena mwasisi wa Idara ya Upashanaji Habari wa AMECEA (Pd Joe Healey MM).  
 
Lakini hatukutumia fursa yake kwa manufaa makubwa licha ya jitihada zake 
ambazo zimerekodiwa vizuri. Tuliona Jimbo la Bukoba likisimama tangu awali na 
mwanzoni mwa miaka ya 1970. Wakasimika mitambo ya uchapishaji, wakaja na 
Gazeti la Rumuli na Tovuti na leo wana Radio Mbiu na bado wanapiga hatua. 
  

Hatutakaa kimya. Tunapaswa kujiuliza na kuchukuwa hatua. Sisi tunakwama wapi? 
Leo tunataka matendo yazungumze zaidi. Tumeanza japo kwa kusuasua, tunaomba 
kuungwa mkono. Tutainuka na kuanguka. Lakini tuanze japo ni safari ndefu. Lakini 
tuanze. Twende tusajili, tuanze kuwekeza, kujitangaza, kukusanya habari, 
kuzichakata, kuhariri, kupata Kampuni ya uchapishaji au kununua 
mitambo na kutafuta fedha za uendeshaji na uchapishaji. Kuna mengi 
ya kutafakari na ndiyo maana tumeanza kufanya tafiti, kukusanya data 
na kuja na Mpango Mkakati wa Miaka 10. Katika Mpango huo 
tutabainisha mahitaji ya tasnia yetu, mkakati wa kuandika mchanganuo 
(Business Plan) na kubainisha vyanzo vya mapato ya kutegemeza mpango. 
Hatua zote zina safari ndefu na zahitaji raslimali fedha, kujitolea, zana za kazi, 
utulivu na vyanzo vya habari vya kuaminika bila kusahau sala, maombi na Baraka 
za Mungu.  
Tunatarajia maombi ya waamini, mababa Paroko, Wakuu wa Idara, 
watawa na zaidi ni mchango wa mawazo, misaada ya hali na mali bila 
kusahau kufanya “Subscription” ya MUGAMBI na kuingia kwenye 
mitandao yetu ya kijamii. Ni mwendelezo wa uinjilishaji kwa njia ya 
upashanaji habari - kwa kutumia machapisho na tehama. Tunakusihi 
utuunge Mkono!  

 
 

********************************************************** 
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"Leo nimezindua 
rasmi Jubilei yangu 
ya miaka 40 ya 
Upadri. Kilele chake 
kitatangazwa rasmi 
na Kamati ya Kijimbo 
ambayo ndiyo 
inayohusika kupanga 
tarehe ya 
maadhimisho hayo 

mwakani, lakini kubwa ninalowaomba mapadri, 
masista, baba zangu, mama zangu wadogo zangu, 
na wajukuu wangu ,ndugu jamaa na marafiki ni 
Sala, maana bila Sala mimi mwenyewe siwezi kitu, 
hivyo niwakaribishe muungane nami katika Sala 
"amesisitiza Askofu Msonganzila katika hotuba 
yake.  
Askofu Msonganzila ametoa ombi hilo wakati wa 
Misa Takatifu ya siku ya mshikamano kijimbo 
ambayo imefanyika Septemba 21, 2023, Kanisa 
Kuu la Maria Mama wa Mungu Musoma mjini, na 
kuhudhuriwa na waamini kutoka parokia zote za 
Jimbo la Musoma.  
Askofu huyu amesema ameamua kufanya Jubilei 
hiyo ili kumshukuru Mungu kwa kumtunza hadi 

kufikia hatua hii kwani si kwamba katika Utume 
wake hakuna magumu ambayo hakuyapitia, yapo na 
ni mengi sana lakini kupitia maombezi ya Mama 
yetu Bikira Maria ameweza kufikisha miaka hii ya 
Utume na sasa anaona ni vema afanye sherehe ya 
kusema asante kwa Mwenyezi Mungu maana 
amefikia hatua hiyo si kwa mastahili yake binafsi 
bali ni kwa msaada wa Mungu kupitia Sala.  
Akizungumza mara baada uzinduzi huo Naibu wa 
Askofu wa Jimbo hilo Padri Julius Ogolla 
amemshukuru Mhashamu Baba Askofu kwa 
kuzindua Jubilei hiyo ambapo amesema wanajimbo 
wako tayari kuungana naye Mhashamu Baba 
Askofu katika sala kwa ajili ya kusherehekea 
Jubilei hiyo, ili Mungu aendelee kumtunza kwa ajili 
ya kuchunga kondoo wake.  
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Walei Jimbo 
Katoliki la Musoma Costa Mniko amemhakikishia 
Mhashamu Baba Askofu kuwa walei wa Jimbo la 
Musoma wako pamoja naye katika Sala na wako 
tayari kuwapokea wageni wote watakaokuja 
kuungana na nao katika kusherehekea jubilei hiyo 
ya miaka 40 ya ukuhani kwani huo ni umri wa mtu 
mzima. 

 
 

HISTORIA IMEANDIKWA: KARDINALI WA TATU MTANZANIA ASIMIKWA RASMI.  
Na Daniel Benno Msangya na Veronica Modest 

Baba Mtakatifu Francis amempa hadhi ya Ukardinali Askofu Mkuu Protase Rugambwa katika viwanja 
vya Mt.Petro Vatican Septemba 30, 2023 akiwa miongoni mwa maaskofu wakuu 21, waliopewa hadhi ya 
Ukardinali kutoka nchi mbalimbali duniani, watatu wakitoka Bara la Afrika. Mmoja wa maaskofu hao 
wakuu ni Protase Rugambwa, Askofu Mkuu Mwandamizi wa Jimbo Kuu Katoliki Tabora.  
 

Kardinali Rugambwa anakua Mtanzania wa 3 kupata 
wadhifa huu mkubwa baada ya Hayati Mwadhama 
Laurean Kardinali Rugambwa na Mwadhama Polycarp 
Kardinali Pengo na sasa Mwadhama Protase Kardinali 
Rugambwa.  
 

Kardinali Protase Rugambwa ni mzaliwa wa Karagwe, 
Jimbo la Kayanga, Kijiji cha Kasheshe, Parokia ya 
Katojo, kutoka ukoo wa Abakaraza (Abarigi). Majina 
yake ya kifamilia ni Protase Abakaraza.  
 

Hilo jina la Rugambwa alipewa kama heshima kwa 
aliyekuwa Askofu Laurean Rugambwa ambaye alifanya 
ziara Bukoba siku aliyozaliwa Protase. Biblia inasema 
heri kuchagua jina jema kuliko mali nyingi (Mithali 22:1). 
Likawa jina rasmi.  

Mapema Baba yake Protase alihama kutoka Karagwe 
akawa anafanya kazi Bukoba. Mama yake alipata 
ujauzito na Mei 31, 1960 alijifungua.  
 

Siku hiyo Kardinali Laurean Rugambwa alifanya ziara ya 
kitume Bukoba. Baba yake mzazi, mtu wa imani na 
mfuasi wa dini Katoliki akasema kwa kuwa amezaliwa 
siku ambayo Askofu Rugambwa (kabla ya kutawazwa 
kuwa Kardinali) amekuja kwetu, basi utaitwa Rugambwa 
kwa jina lake.  
 

Basi akabatizwa na kuitwa Protase Rugambwa. Na kama 
ambavyo jina hubeba tabia za mtu, hatimaye naye 
amekuwa Kardinali kama mtangulizi wake na somo 
au wajina wake. 
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Wazazi wapeni watoto wenu  majina mazuri kabla 
ya kuwapa urithi wa mali. Inawezekana kwa wazazi 
kupata somo kwa kuwapa watoto majina mazuri.  
 

 

 

Katika salamu hizo, Rais Samia alinukuu Injili ya 
Marko 16:15 “Enendeni Ulimwenguni kote,” (ikiakisi 
mafundisho ya Yesu Kristo kuhusu utume unaowajali 
watu wote, sehemu zote na wakati wote.”  

Katika kuonesha mtangamano wa Kanisa (Church 
compatibility) Askofu Rugambwa amesindikizwa 
Vatican na viongozi mbalimbali wa Kanisa Katoliki 
na madhehebu mengine ya Kikristo. Mmojawapo ni 
Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri (KKKT) 
Dayosisi ya Karagwe, Dkt Benson Bagonza (PhD) 
ambaye amekwenda Vatican kushuhudia tendo hili 
kubwa kwa mwana Karagwe mwenziwe.  
 
 

Askofu Bagonza alipopewa nafasi ya kusema neno 
kuhusu Kardinali Rugambwa amesema "Ni mtu 
ambaye hekima imemzidi kimo na utu 
umemtangulia mbele. Ni Mnyenyekevu lakini si 
Mdhaifu. Mwenye nidhamu lakini si muoga.”  
 

Naye Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dkt Samia Suluhu Hassan amempongeza 
Mwadhama Protase Kardinali Rugambwa kwa 
kusimikwa kwake rasmi na Kiongozi wa juu wa 
Kanisa Katoliki Duniani Papa Francis kuliongoza 
Kanisa la Tanzania.  
 

Katika Salamu zake za Pongezi Rais Samia Suluhu 
ameonesha kufuatilia kwa karibu tukio hilo 
lililofanyika kwenye viwanja vya Kanisa Kuu la 
Mtakatifu Petro, Jijini Vatican, Roma kwa 

kuwavisha makadinali wapya kofia nyekundu na 
mahususi ya kutambua hadhi yao kama washauri 
wake wa karibu. Makardinali ndio Washauri wakuu 
wa Papa.  
 

Rais ameandika katika mtandao na kukaririwa 
katika salamu zake wakati wa maadhimisho ya 
Sikukuu ya Jubilei ya miaka 125 ya Jimbo Kuu la 
Songea zilizowasilishwa na Waziri Mkuu Majaliwa 
Majaliwa. Katika salamu hizo Rais aliandika na 
kurejea kauli mbiu ya utume wa Kardinali 
Rugambwa, "Euntes in Mundum Universum", yaani 
“Enendeni ulimwenguni kote (ikiakisi mafundisho 
ya Yesu Kristo (Injili ya Marko 16:15) kuhusu 
utume unaowajali watu wote, sehemu zote na 
wakati wote.” Alisema Rais Samia Suluhu na 
kuongeza kuwa anaungana na Watanzania wote 
kumtakia heri, afya njema na mafanikio katika 
utumishi wake.  
 

Tumuombee Kardinali Rugambwa katika wajibu 
wake huu mpya wa kuwa Mshauri wa Papa. Roma 
Locuta, Causa Finita. Roma ikishasema, mjadala 
unafungwa" 

 

 
Mwadhama Protase Kardinali Rugambwa, Askofu mkuu Mwandamizi wa Jimbo kuu la Tabora Tanzania: Jengeni utamaduni wa 
umoja na mshikamano kama sehemu ya ujenzi wa Kanisa la Kisinodi na Ufalme wa Mungu (ANSA). 
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JENGENI UTAMADUNI WA UMOJA NA MSHIKAMANO                       
- ASEMA MWADHAMA PROTASE KARDINALI RUGAMBWA 

KARDINALI PROTASE RUGAMBWA AWATAKA WATANZANIA WAWE TAYARI KUJENGA NA KUDUMISHA UTAMADUNI WA 
UPENDO NA MSHIKAMANO NA WATU WENGINE HATA AMBAO SI WATANZANIA KAMA SEHEMU YA MCHAKATO WA UJENZI 
WA KANISA LA KISINODI. HUU NI MWALIKO WA KUENDELEA KUJIFUNZA KUJENGA UMOJA, USHIRIKI NA UTUME WA 
KANISA, ILI WATU WOTE WAWEZE KUFURAHIA MAISHA NA KUSHIRIKI KIKAMILIFU KATIKA UJENZI WA UFALME WA 
MUNGU HAPA DUNIANI. ANASEMA, TANZANIA KUMENOGA! KARIBUNI NYOTE!  

Na Padre Richard A. Mjigwa, C.PP.S. – Vatican. 
Ni katika asili ya watu wa Mungu, Roho Mtakatifu 
ametenda kazi ya kutangaza na kushuhudia Fumbo la 
mateso, kifo na ufufuko kwa Kristo Yesu kwa wafu, 
Fumbo ambalo limewafikia watu wa Mataifa katika 
lugha zao za asili, kupitia kwa wazazi, makatekista, 
mapadre, wamisionari bila kuwasahau mabibi na 
mababu. Makardinali wapya wanaitwa na kutumwa 
kuwa ni wainjilishaji, kwani wao wameinjilishwa 
kwanza, tayari kupyaisha kumbukumbu na zawadi ya 
imani. Baba Mtakatifu Francisko katika Dominika ya 
Julai 9, 2023 aliwateuwa makardinali wapya 21 kati 
yao Makardinali watatu ni wale ambao 
wamejipambanua katika huduma kwa Kanisa na 
watu wa Mungu katika ujumla wao. Makardinali 
wapya wamesimikwa rasmi katika mkutano wa 

kawaida wa Makardinali wa Septemba 30, 2023 mjini 
Vatican. Baba Mtakatifu katika mahubiri yake 
amekazia zaidi uwakilishi wa Makardinali toka 
sehemu mbalimbali za dunia, kama ilivyokuwa siku 
ile ya Pentekoste ya kwanza, hawa ni Makardinali na 
Maaskofu wa nyakati hizi, ili kugundua kwa 
mshangao zawadi ya Injili waliyoipokea katika lugha 
zao wenyewe, tayari kumtangaza na kumshuhudia 
Kristo Yesu aliyeteswa, akafa na kufufuka kwa wafu; 
tayari kusimama kidete na kuwa ni wainjilishaji, huku 
wakimwilisha ndani mwao, ujenzi wa Kanisa la 
Kisinodi pamoja na kuendelea kumwaminia Roho 
Mtakatifu anayetengeneza utofauti na umoja; 
kiongozi mpole na thabiti. 

 
Makardinali wanaitwa na kutumwa kuwa ni mashuhuda wa uinjilishaji mpya. 

Mara baada ya Ibada ya kusimikwa kwa Makardinali 
wapya, Jumuiya ya Watanzania wanaoishi nchini Italia, 
ilimkaribisha Kardinali Protase Rugambwa, Askofu mkuu 
mwandamizi wa Jimbo kuu la Tabora kwa hafla ya “kufa 
mtu.” Hii ni hafla iliyohudhuriwa na baadhi ya Maaskofu 
walioandamana na Kardinali Protase Rugambwa kutoka 
Tanzania pamoja na wageni waalikwa kutoka ndani na nje 
ya Italia. Mama yake Kardinali Protase Rugambwa ni kati 
ya waamini waliokuwa wamesheheni furaha kutoka katika 
sakafu ya moyo wake, aliposhuhudia Askofu mkuu 
mwandamizi Protase Rugambwa, akiwa miongoni mwa 
Makardinali wapya waliosimikwa na Baba Mtakatifu 
Francisko kwenye Uwanja wa Kanisa kuu la Mtakatifu 
Petro mjini Vatican. Katika mahojiano maalum na Radio 
Vatican, Mama Immakulata anakiri kwamba, kwa hakika, 
hii imekuwa ni siku yake ya furaha tangu kuzaliwa kwake, 
anaendelea kuamini uwepo angavu wa Mwenyezi Mungu 

katika maisha yake na kwamba, Mwenyezi Mungu 
amemtendea makuu na jina lake lihimidiwe. Hakutegemea 
kwamba, angeweza kumzaa mtoto ambaye baadaye 
amekuja kuwa ni Kardinali na hivyo kuheshimishwa 
ulimwenguni kote! Anamshukuru Bikira Maria na 
anamwomba, aendelee kumwombea Kardinali Protase 
Rugambwa ili awe na nguvu, imani thabiti na upendo kwa 
watu wote wa Mungu. Anawaombea akina mama wote 
waendelee kujikita katika malezi na makuzi bora ya 
watoto wao na kuwapatia nafasi ya kujiunga na seminari 
ili hatimaye, waweze kumtumikia Mungu na jirani zao 
kama Kardinali Protase Rugambwa. Wampende Mwenyezi 
Mungu na kudumu katika ushirika wa Fumbo la Utatu 
Mtakatifu. 
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Kardinali Protase Rugambwa, Askofu mkuu mwandamizi wa Jimbo kuu la Tabora 

Kardinali Protase Rugambwa katika hotuba yake 
amewashukuru wote waliobahatika kujumuika 
kumpongeza pamoja na kumtakia heri na fanaka katika 
maisha na utume wake, tangu siku ile Baba Mtakatifu 
Francisko alipotia nia ya kuwatangaza Makardinali wapya 
ishirini na moja. Kwa hakika, wamekuwa ni msaada 
mkubwa kwake: kiroho, kimwili na ki-hali. Kardinali 
Protase Rugambwa, anamshukuru Mwenyezi Mungu 
pamoja na Baba Mtakatifu kwa yote anayomtendea katika 
maisha yake. Anawashukuru wale wote waliofika mjini 
Vatican kuhudhuria tukio hili kubwa katika historia ya 
maisha na utume wake na hivyo kuongeza nguvu katika 
Kanisa kwa kuwa ni wasaidizi na washauri wa karibu wa 
Khalifa wa Mtakatifu Petro. Kardinali Protase Rugambwa, 
anawaomba watu wa Mungu kuendelea kumkumbuka na 
kumwombea, ili sala zao ziendelee kumsindikiza katika 

maisha na utume wake kama Askofu mkuu mwandamizi 
wa Jimbo kuu la Tabora na kama Kardinali. Ameishukuru 
na kuipongeza Jumuiya ya Watanzania wanaoishi nchini 
Italia na kuwataka Watanzania kujenga na kudumisha: 
umoja, upendo na mshikamano wa kitaifa, mambo msingi 
yanayowatambulisha Watanzania, licha ya tofauti zao 
msingi. Wawe tayari kujenga na kudumisha utamaduni wa 
upendo na mshikamano na watu wengine hata ambao si 
Watanzania kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa 
Kanisa la Kisinodi. Huu ni mwaliko wa kuendelea kujifunza 
kujenga umoja, ushiriki na utume wa Kanisa, ili watu wote 
waweze kufurahia maisha na kushiriki kikamilifu katika 
ujenzi wa Ufalme wa Mungu hapa duniani. Kardinali 
Protase Rugambwa, ametumia fursa hii, kuwakaribisha 
watu wote wa Mungu nchini Tanzania kwani “nyumbani 
kumenoga.” 

 
Rais Samia Suluhu Hassan amemtumia Kardinali Protase Rugambwa, salam za pongezi
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Balozi Mahmoud Thabit Kombo amesema 
kwamba, viongozi wa dini ni sehemu muhimu 
sana ya jamii katika muktadha wa ukuaji na  
ustawi wa maendeleo ya nchi sanjari na 
utambulisho wa wananchi husika. Amemtakia 
Kardinali Protase Rugambwa heri na baraka tele 
katika maisha na utume wake kama Askofu mkuu 
mwandamizi wa Jimbo kuu la Tabora. 
Amewashukuru na kuwapongeza wale wote 
waliojisadaka kuandaa “hafla hii ya kukata na 
shoka”. Kwa namna ya pekee amewapongeza 
Watanzania kwa moyo wa uzalendo, moyo wa 
sadaka na majitoleo sanjari na kuendelea Balozi 
Mahmoud Thabit Kombo, Balozi wa Tanzania nchini Italia        
kujenga na kudumisha umoja na mshikamano wa 
Watanzania kitaifa. Amewasihi viongoni wa 
Kanisa waendelee kuliombea Taifa la Tanzania na 
viongozi wake ili waweze kutimiza malengo na 
ahadi zote za maendeleo kwa Watanzania. Na 
kwa upande wa viongozi wa Kanisa, waendelee 
pia kutekeleza ahadi zao kwa Kanisa. Balozi 
Mahmoud Thabit Kombo amesema kwamba, huu 
ni wakati wa kujenga na kudumisha umoja wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki na Afrika katika 
ujumla wake. 
 

   

Ibara nyingine hatari zimetajwa (Namba 23 na 24) 
zenye ugumu wa kujitoa kwenye Mkataba.               

Katika hitimisho lake, Tamko linaweka msisitizo na 
kusihi Serikali kutumia hekima na busara kuwasikiliza 
wananchi, “Maana kutokuwasikiliza ni kujiletea matatizo 
makubwa zaidi siku za usoni kwani wananchi hawa hawa 
watavitaka vijazi vijavyo kuondokana na unyonywaji huu, 
kama tunavyoona kwenye kesi nyingi zinazoendelea 
katika mahakama za kibiashara za kimataifa dhidi ya 
mikataba iliyovunjwa na Serikali ya Tanzania. 
Tukumbuke mikataba ya madini miaka ya 90 viongozi wa 
kidini na asasi za kiraia walipinga uwekezaji wa aina hii 
na Serikali ikatumia mamlaka zake kuridhia mikataba ya 
aina hii na sasa hivi tunashuhudia ikivunjwa na 
kugharimu Serikali kwa kulipa fidia kubwa. 

  

 
 
 
 

 

 



TOLEO MAALUM LA JARIDA LA MUGAMBI SEPTEMBA – OKTOBA, 2O23 

 
8 

Sista Mary Reese Mtukuka Hayupo Nasi Kimwili 
Na Daniel Benno Msangya 
Mwanahistoria na Mwandishi wa Kitabu cha Historia:                                                                                                                                   

Safari ya Imani; Kanda ya Ziwa Nyanza 
Toleo lililopita tuliweka ahadi ya kumulika historia ya 
Jimbo la Musoma, kazi za kichungaji na huduma za 
kijamii za wamisionari. Lengo ni kutoa ushahidi wa 
kimethali; kudhihirisha ukweli kuwa Vinavyoelea 

Vimeundwa. 
Tutawakumbusha 

waamini Mambo 
Yalivyoanza: 

Yaliyofanyika, 
Tunakotoka na 
Tulipo. Bila kusahau 
kuchambua nani 
alifanya nini, 
mchango wake na 
shirika lake. Leo 
tunaanza kwa 
tanzia. 

 

Tutakosa ucheshi na tabasamu la kudumu lililofichuwa 
moyo wa ujasiri, ukarimu na upendo wa Sista Mary Reese 
MM., aliyetimiza miaka 101 kabla ya kutengana na dunia 
Agosti 20, 2023 huko kwao New York, Marekani.  
Septemba mwaka jana akiwa na rafiki yake kipenzi Sista 
Rosalie Lacorte, MM, wote masista wa Maryknoll (Tamka 
Merino), Marekani aliadhimisha siku ya kuzaliwa (HBD) ya 
mwisho kabla ya kuitwa kupokea taji lake huko peponi 
katikati ya mwezi Agosti mwaka huu. Mapema Sista 
Rosalie mwenye asili ya Ufilipino alituma salamu za 
kufurahia tukio la sherehe ya kuzaliwa Sista Mary Reese 
iliyokuwa gumzo katika mitaa ya Kituo cha masista wa 
Maryknoll huko New York na kutangazwa hadi kwenye 
mitandao ya kijamii. Alikuwa ametimiza miaka 76 ya 
utume wake ndani ya Shirika la Masista wa Maryknoll na 

miaka 100 ya uhai na 
sehemu kubwa ya 
usichana na umama 
wake akiwa 
amejitolea sadaka 
kwa Waafrika kwa 
huduma za 
kichungaji na uuguzi. 
Safari yake ya Imani 
imetukuka tangu 
kuzaliwa na tangu 
mwaka 1945 akiwa 

msichana mrembo wa miaka 24.   
Alijiunga na Jeshi la Marekani Kikosi cha Wauguzi (Army 
Nurse Corps) na kulitumikia katika Ukanda wa Bahari ya 
Pasific kwa mwaka mmoja hadi Agosti 1946 baada ya Vita 
Kuu ya Pili. Kama walivyofanya vijana wengi waliotoka 
jeshini mwaka uliofuata alijiunga na Shirika la Utawa la 
Merino na kukutana na wanajeshi wenzake waliojiunga na 
mashirika ya Kimisionari akiwemo Padre John Casey 
(Kesi), Pd.John Hudert (Obong’o) na wengine waliotumikia 
Jimbo la Musoma katika Parokia za Muhoji, Tatwe, Ingri 
na Zanaki.   
Kazi yake ya kwanza ya umisionari alianzia Tanganyika 
ambako alitumwa na Shirika lake kuendeleza huduma za 
umisionari na uuguzi kwa miongo mitano hadi 2010 
alipowaaga Watanzania na kurejea kwao Marekani 
kukamilisha sehemu ya mwisho ya utume wake katika 
Nyumba ya Kutunza Wazee, New York, Marekani.  
Hata huko kwao kila mtu anamfahamu kwa ukarimu, 
ucheshi, moyo wa upendo uliofunuliwa kwa tabasamu lake 
kwa kila mtu aliyekutana naye. Sehemu ya Mswada wa 
Kitabu cha Msangya inasema aliponukuliwa katika 
mahojiano maalum mwaka 2008 (Safari ya Imani, 2023). 
Mwanamke mkakamavu aliyetumia pikipiki ya Honda (One 
10) akiwa na umri wa miaka 80. Siri yake ni mazoezi na 
ukakamavu wa kijeshi. Alichapa kazi bila kujihurumia. 

Mary Reese alizaliwa Desemba 8, 1922 huko 
Wilmington, DE kwa wazazi Elizabeth Reese na James 
Reese akiwa miongoni mwa watoto saba (wasichana 
wanne; Mary, Betty, Catherine na Cecilia na wavulana 
watatu wote watumishi kwenye altare ya Bwana, 
wakiwemo mapadre wawili - Charles na James na 
Monsinyori Thomas. Mary Reese alisoma Ursuline 
Sekondari na kuhitimu kidato cha sita mwaka 1940. 
Alijiunga na Chuo cha Uuguzi cha Mt. Francis na 
kutunukiwa stashahada ya Uuguzi mwaka 1943 na 
kujiunga na jeshi la nchi hiyo katika kipindi cha Vita Kuu 
ya Pili ya Dunia, akihudumu kama muuguzi wa majeshi.  

Baada ya vita alijiuzulu jeshini na kuomba kujiunga na 
Shirika la Kimisionari la Merino Oktoba 5, 1946 na 
Aprili 6, mwaka uliofuata aliweka nadhiri za kwanza na 
Aprili 6, 1952 aliweka nadhiri za pili za maisha kwenye 
Kituo cha Masista, hapo New York.   

SR. MARY REESE MM, MWASISI                                     
WA COMMUNITY ALIVE MUSOMA 

MARAFIKI WA MAISHA SR MARY REESE (KULIA 
NDANI YA SUTI YA KIJIVU) NA SISTA ROSALIE 
LACORTE (KUSHOTO) WOTE MM. 

https://www.maryknollsisters.org/wp-content/uploads/2015/04/Mary-Reese-scaled-e1652464040981.jpg
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Alitumwa kusomea shahada ya kwanza ya Sayansi ya 
Uuguzi katka Chuo Kikuu cha Kikatoliki cha Washington, 
DC mwaka 1950 na kujiendeleza kwa kozi ya ukunga 
katika chuo kingine cha Kikatoliki cha Santa Fe, NM na 
kupata cheti cha ukunga mwaka 1953. Utumishi wake 
alianza kwa mazoezi hapo kwenye Kituo, Kitengo cha 
Afya na baadaye mwaka huo 1953 alitumwa Afrika 
kwenye zahanati ya Kowak katika Jimbo la Musoma. 
Alifanya kazi za uuguzi na ukunga kabla ya kuhamishiwa 
Nassa na baadaye katika hospitali ya Serikali Mkoani 
Mwanza. Mary Reese alirejea kwao Marekani na 
kujiunga na Chuo Kikuu Maryknoll, New York ambapo 
mwaka 1974 alipewa Shahada ya Uzamivu ya Sanaa 
katika Teolojia.   

Baadaye alihamishiwa Kenya na kufanya kazi katika 
Hospitali ya Kinango karibu na Mombasa akiwa muuguzi 
mwandamizi. Mwaka 1975 alirejea Tanzania na mwaka 
1995 alianzisha harakati za mapambano dhidi ya Virusi 
vya Ukimwi, ugonjwa uliokuwa hatari na tishio kwa 
mamia ya maelfu ya 
watu katika Jimbo la 
Musoma. Alianzisha 
Kituo cha Vijana, 
Yatima na Watoto wanaoishi katika mazingira magumu 
bila kuacha watu wanaoishi na Virusi vya Ukimwi. Kituo 
hicho kilifanya mageuzi mwaka 2008 na kuitwa Kituo Hai 
cha Jamii (Community Alive Centre) kinachoendeleza 
mapambano hayo hadi leo kikihudumia watoto zaidi ya 
300 kwa kuwawezesha kielimu kwa maendeleo yao siku 
za usoni na kuendeleza misaada ya hali na mali kwa 

wanaume na 
wanawake kwa 
kupewa mbinu za 
kukabiliana na 
changamoto za 
maisha yao ili 
waweze kuishi kwa 
matumaini.  

Huku akisaidiwa na 
rafiki yake Sista 
Rosalie Lacorte 

waliyeshirikiana kwa 
muda mrefu katika 
miradi ya kuhudumia 
watoto yatima na 
walioishi na virusi vya 

Ukimwi, wengi wakiwa yatima. Baada ya muda wao 
kutimia masista wote waliagwa kwa huzuni na kurejea 

kwao mwaka 2010 na kujiunga na Jumuiya ya Masista 
wa Maryknoll wastaafu kwenye Kituo cha Jamii cha 
Rogers ambako walipangiwa majukumu mapya ya 
ibada, ushauri na kuhamasisha wamisionari vijana na 
kuwatia moyo.  

SISTER ROSALIE LACORTE 
BADO ANADUNDA 

Katika hatua nyingine rafiki kipenzi wa Hayati Sr 
Mary Reese ni Sista Rosalie Lacorte aambaye anatimiza 
miaka 86 tangu alipozaliwa Aprili 4,1937 huko Lipa, 
Ufilipino kwa Mama Felisa Marquez Locarte na Bwana 
Rosendo Locarte. Sista Rosalie alizaliwa na msichana 
mwenzake mmoja katika familia hiyo. Rosalie alisoma 
katika shule ya Bibi Yetu wa Rozali Takatifu, Lipa 
na kuhitimu elimu ya sekondari 1955 na kujiunga 
na elimu ya juu katika Chuo cha Maryknoll katika 
Jiji la Quezon, Ufilipino ambako alipata shahada 
ya kwanza ya elimu msingi ya sayansi mwaka 1959. 
Alitumikia kama mratibu wa shule ya Maryknoll ya 
Mt.Bosco huko Suriago na baadaye mkuu wa shule 
hiyo huku alihusika na ufundishaji na idara ya 
ukatekesi katika eneo hilo.  

Juni mosi, 1962 
Rosalie alijiunga 
rasmi na Shirika la 
Masista wa 
Maryknoll huko 

Ufilipino na kuweka 
nadhiri za kwanza 
Machi 19, 1965 na nadhiri za daima Juni 9, 1971 
huko huko Ufilipino. 

Miaka 10 baadaye Sista Rosalie alitumwa kufanyakazi 
ya umisionari katika Jimbo la Musoma, Tanzania 
ambako alifanya kazi chini ya idara ya kichungaji na 
kuwahudumia wanawake. Ni wakati huo alipokuja na 
wazo la kuanzisha Kituo cha maendeleo ya kinamama 
kilichopata umaarufu kwa kuitwa TUPENDANE 
SENTA. Kituo hicho kiliendelezwa kufikia uwezo wa 
kujenga Kiwanda (Tupendane Cottage Industry). 
Kituo kilianza na wanawake vijana, wengi wakiwa 
wanatoka katika mazingira magumu na yatima.  
Awali walianzisha darasa la kujifunza ufundi stadi 
wakitengeneza kadi, wakifuma masweta, sare za 
shule, mikufu na shanga, mavazi ya makasisi na 
mapambo. Walijengwa kwa mafunzo yaliyolengwa 

SR. ROSALIE LACORTE                              
MWASISI WA TUPENDANE CENTRE 

Sista Mary Reese atimiza miaka 100 
akiwa na rafiki yake Sista Rosalie 
Lacorte, hatimaye kifo 
kimewatenganisha marafiki hawa. 

ALIHUBIRI KWA UKARIMU NA 
UPENDO KWA VITENDO. SR ROSALIE 
AKIWAPAKATA NA KUWAKUMBATIA 
WATOTO WENYE MAHITAJI MAALUM. 
JE, LEO WATOTO KAMA HAWA 
WANAHUDUMIWAJE AU HAWAPO? 

https://www.maryknollsisters.org/wp-content/uploads/2015/04/Rosalie-Lacorte-1--scaled-e1652202455669.jpg
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kuwategemeza na 
kujitegemea. Baadhi ya 
wasichana hawa wakiwa 
yatima waliotokana na 
athari za Ukimwi, 
walikuwa wanalea watoto 
na wadogo zao katika 
mazingira magumu ya 
umaskini.   

Walihitaji msaada na kuanzishwa kituo hicho ilikuwa 
fursa ya kuwaweka pamoja na kupokea msaada wa 
mafunzo na ujasiriamali. Walipokea mikopo na 
kuzalisha bidhaa ambazo waliuza kwa manufaa yao.  
Ni katika kiwanda hiki kidogo ndipo Sista Rosalie 
alipanua huduma za mafunzo na kuonesha vipaji vyake 
vya ufundi wa kila aina huku akiwapa maarifa 
wasichana na wanawake vijana katika ufundi wa 
kushona, kufuma, kupika, lugha ya Kiingereza na 
biashara ya kutengeneza na kuuza majeneza! 
Aliwafunza pia kutunza mahesabu, kupanga bei, 
kufanya tafiti na kuanzisha na kuandika miradi ya 
mikopo midogo midogo yenye masharti nafuu.  
Mafunzo hayo yalifanyika kwa nadharia na vitendo 
wakajishughulisha na miradi hai iliyowaingizia kipato 
na kuwaondoa kwenye umaskini wakimudu 
kujitegemea na kutegemeza familia na wadogo zao. 
Baadhi ya wanawake walipelekwa kwa mafunzo ya juu 
na baadhi walirejea na kusaidia kufundisha katika 
Kiwanda na Karakana ya Tupendane.   

Mojawapo ya faida ya wazi iliyoonekana ni 
kuwajengea uwezo wa kujitegemea, kuimarisha dhana 
ya kuwajibika na kujiendeleza katika maisha na 
kupambana dhidi ya changamoto za umaskini na 
maradhi zilizokabili jamii zao hapo awali. Katika hatua 
hii, Sista Rosalie alishirikiana na Sista Mary Reese 
ambaye alikuwa mhudumu mwandamizi aliyeasisi Kituo 
cha Kijamii cha Community Alive akijihusisha zaidi na 
watoto, vijana na watu wazima walioathirika kwa 
janga la virusi vya Ukimwi.  
Sista Rosalie alikuwa mwalimu, mlezi na mshauri 
aliyewatia moyo vijana wa kike na hasa wanawake 
vijana wakiwemo walioachishwa masomo kwa kupata 
ujauzito, wajane na wale waliovunjiwa ndoa, waliolea 
watoto na kuhudumia wagonjwa wa Ukimwi; 
aliwahamasisha waliokata tamaa, aliwainua 
waliopondeka roho, aliwapa dhana ya ujasiri, 
kujitegemea, maadili na uongozi na kuwawezesha 
kujitegemea kiuchumi. Baada ya kipindi kirefu cha 
miongo mitatu hapa Tanzania akieneza upendo, 
huruma, ujasiri, uwajibikaji na umoja kwa injili na 
matendo, Sista Rosalie alitumwa kwenda makao 
makuu ya Shirika lake mwaka 2010 na kufanya kazi 
katika Kituo cha malezi ya masista cha Rogers 
ambako anaendelea na kazi katika idara ya maendeleo 
ya Shirika hilo huku akisafiri na kutoa mihadhara 
kwenye vyuo na makanisa juu ya uzoefu wake na 
utume wa Shirika la Maryknoll Barani Afrika.  

 
WANAWAKE ACHENI  KUTUPA WATOTO - ASKOFU SANGU 
Na Veronica Modest, Lamadi.

Askofu Sangu akiwa amewabeba watoto waliookotwa wakiwa tayari wameanza kushambuliwa na sisimizi masikioni na sasa 
wanalelewa katika kituo cha watoto Lamadi . 
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Askofu wa Jimbo Katoliki la Shinyanga Liberatus Sangu amelaani vikali vitendo vya ukatili kwa watoto 
vinavyoendelea kwa baadhi ya akina mama hasa wanaojifungua watoto na kuwatupa, kitendo ambacho ni cha 
kinyama na hakifai mbele za Mungu.  
Askofu Sangu amelaani vitendo hivyo wakati wa 
Maadhimisho ya Misa Takatifu ya uzinduzi wa 
Grotto la Yesu wa Ekaristi katika Kituo cha kulelea 
watoto cha Bikira Maria Mama wa Mungu Msaada 
Daima, Lamadi, Busega ambapo amesema kujifungua 
na kutupa mtoto, “huo ni zaidi ya ukatili walio nao 
wanyama kwa kuwa sasa hivi binadamu hathamini 
kabisa suala la uumbaji,”alitetema na 
kuongeza,“inasikitisha sana kuona watoto wanakuwa 
balaa,chukizo na sio Baraka tena na nyakati hizi 
mambo yamekuwa mengi sana, kwani ukatili dhidi ya 
watoto ni mkubwa sana, watu wanahangaika kwa 
waganga kutafuta watoto ila sisi tunawakatili na 
kuwatupa.  
 

“Hapana tusifanye hivyo, watoto wanaokotwa tayari 
wakiwa wameshaanza kushambuliwa na wadudu 
(sisimizi) na wengine wanathubutu kutupa watoto 
wakiwa bado hawajafikia umri wa kuzaliwa. 
Wanawake wanatoa mimba na kuwatupa chooni, 
nawaomba tuwe watetezi wa uhai wa binadamu,” 
alisisitiza Askofu Sangu. 
  

Amesema haijalishi mtoto huyo kapatikana kwa njia 
gani na kama Mama Bikira Maria angemtupa Yesu 
sijui ni nani angetukomboa tena kwa kutoa uhai 
wake, hivyo, tunapaswa kujifunza kutoka kwake 
kwani mtoto ni Baraka na sio laana. Tuwapokee na 
tuwalee kulingana na mafundisho ya Yesu,na huo ndio 
wajibu wetu kama Wakristo ambao kila mara 
tunasisitiza kutunza na kulinda uhai.

Mkurugenzi wa Kituo hicho cha Kulea Watoto 
Sista Helena amesema Kituo kina watoto wengine 
huko Pugu, Mwanza, Lamadi na Musoma ambao 
wanapokelewa na kusaidiwa kulingana na 
changamoto mbalimbali wanazokuwa nazo, na 
wengine wamekuwa wakiwapokea wakiwa na hali 
mbaya. “Kadhalika wengine wanakufa kutokana na 
kuchelewa kupelekwa kituoni hapo baada ya 
kutupwa au kutelekezwa na wazazi wao.”  
 

Sista Helena amesema Kanisa Katoliki linatetea 
uhai wa mwanadamu na hata mtoto anayetupwa au 
kutelekezwa na wazazi au familia ana chumba pale, 
kwani Yesu anasema wote wenye kuelemewa na 
mizigo wamfuate. Kwa kushirikiana na akinamama 
wanao msaidia kulea watoto hao, wako tayari 
kuwasaidia watoto wanaoteseka kuliko kufanyiwa 
ukatili na hata kupoteza uhai wao. 

 
 

 
WACHUMBA WAHIMIZWA KUCHUNGUZANA KABLA YA NDOA 

Na Veronica Modest - Kiongera 
Watu wanaotarajia kuungana na kufunga pingu za maisha popote nchini wamekumbushwa kuchunguzana 
kwa kina na kwa muda mrefu kabla ya kufanya maamuzi ya kufunga ndoa ili kuwasaidia kuishi agano la 
Mungu kwa kuzingatia mwongozo wa Kanisa Katoliki unaosisitiza kutenganishwa na kifo.  
 

Baba Askofu Msonganzila akiwa na wanandoa na familia yao 
Ndoa nyingi kwa sasa zimekuwa ni ndoano 
kulingana na wanandoa wengi kukutana ndani ya 

wiki moja na kufanya uchumba wa siku na miezi 
michache na kisha kufunga ndoa.  
“Hali hiyo inasababisha ndoa nyingi kuvunjika mara 
baada ya kila mmoja kumfahamu vizuri mwenzake.”  
 
 

Hayo yamebainishwa na Paroko wa Parokia ya 
Tarime Jimbo Katoliki la Musoma Padri Lucas 
Chacha wakati wa Maadhimisho ya Misa Takatifu 
ya kumshukuru Mungu kwa kuwafikisha siku hiyo 
ya kutimiza miaka 50 ya ndoa ya Mzee Stanslaus 
Sabure na Maria Nyarugendo, Misa iliyofanyika 
nyumbani kwao katika Parokia Teule ya Kiongera 
na kuongozwa na Mhashamu Baba Askofu wa 
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Jimbo Katoliki la Musoma Michael Msonganzila, 
hivi karibuni.  
 

Padri Chacha amesema kumekuwepo na changamoto 
kubwa sana ya kuomba kutengana mara baada ya 
kupokea Sakramenti ya ndoa hali inayoashiria 
maandalizi mabovu ya kipindi cha uchumba kabla ya 
kufanya maamuzi ya kuishi pamoja.  

 

 
Akizungumza siri ya kufikisha miaka hiyo ya ndoa 
mzee Stanslaus Sabure ambaye ni baba wa Padri 
Cleophas Sabure wa Jimbo hilo amesema sio kwamba 
hakuna changamoto walizokutana nazo hadi kufikia 
siku hiyo,lakini moja ya siri kubwa ni kuvumiliana 
katika taabu na raha,lakini hasa ni upendo wa dhati.  
Mzee Stanslaus Sabure amewashukuru wote waliofika 
katika kusherehekea jubilei ya miaka 50 ya ndoa, 
ambapo kwa miaka ya sasa ni ngumu sana vijana wengi 
kufikisha miaka hiyo na hata kujaliwa kufikisha umri 
wao.  
"Nataka niseme ukweli. Katika migogoro mingi 
inayotuhangaisha maofisini kwa sasa ni migogoro ya 
wanandoa wakiomba kuachana, sasa unajiuliza hawa 
wana muda mfupi ndani ya maisha ya ndoa lakini kwa 
nini wanaomba kuachana, majibu unakuta kwamba 
uchumba wao waliufanya, aidha kwa njia ya mtandao au 
walikutana ndani ya miezi michache tu na kufanya 
maamuzi ya kuoana, na haya ndio matokeo yake," 
amesema Padri Chacha maarufu kwa lakabu ya Sokoro.  
 

 
Amewaasa vijana wa sasa kuacha kuingia katika ndoa 
kwa sababu ya shinikizo la wazazi, ndugu na jamaa bali 
waingie baada ya kuchunguzana kwa muda na 
kuwashirikisha wazazi ili kuwasaidia kufuatilia 
mienendo ya maadili katika familia husika. 
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MASONGA WAKUMBUSHWA KUZINGATIA MAADILI 
Na Veronica Modest- Masonga. 

 

Wanafunzi wanaohitimu darasa la saba na kidato cha nne, wamekumbushwa kuhakikisha wanazingatia malezi na 
maadili mema waliyofundishwa walipokuwa shuleni na kuhakikisha wanayaendeleza ili kuwa mfano bora kwa jamii, 
lakini pia kuwa kioo katika kutangaza taasisi walizosomea kwa kuwa kioo cha jamii.  
 

Hayo yamesemwa na Padri Julius Magere Paroko wa Parokia ya Serengeti na Katibu wa Idara ya Elimu Jimbo 
Katoliki la Musoma, wakati wa mahafali ya 18 ya wanafunzi wa awali na darasa la saba wa shule ya Milenia ya 
tatu, Masonga, Jimboni humo na kumshukuru Mungu kuwafikisha siku hiyo baada ya kukaa shuleni kwa miaka 
zaidi ya 7 kuanzia elimu ya awali hadi ya darasa la saba kwa mwaka 2023.  
 

Padri Magere amesema kwa muda wa miaka waliyokuwa shuleni wamekuwa na nidhamu na maadili mema 
ambayo yamekuwa kivutio kwa wengine, na kwamba taasisi za kanisa zimekuwa mfano wa kuigwa kwa malezi 
bora hivyo hawana budi kuyaendeleza ili kumtangaza Kristo katika matendo.  
"Tunawashukuru wote kwa muda ambao tumekuwa wote na sasa mnaondoka katika taasisi zetu za elimu, 
haitapendeza tukisikia kuwa mtoto fulani aliyesoma katika shule fulani inayosimamiwa na kanisa anahusishwa 
na mambo maovu huko mtaani kama ya kulewa kupindukia, wizi, uvutaji wa bangi na madawa ya kulevya, hapana. 
Hatutaki kusikia hivyo. Kuweni mfano bora kwenu wenyewe na kwa taasisi zilizowapika hadi mkaiva kimaadili 
na kiroho,"amesema Padri Magere.  
 

Padri huyo amewakumbusha wazazi pia kuwajibika kwa watoto ipaswavyo katika kipindi hiki ambacho sasa 
wanakwenda kukaa nao kwa muda wakisubiri matokeo yao ya mtihani ambayo wanaamini kuwa wote watafaulu 
kulingana na namna walivyofundishwa na kufanya mazoezi mengi, kuhakikisha wanatenga muda wa kutosha wa 
kukaa nao ili kuwafahamu watoto wao vizuri kitabia na kimwenendo na sio kuwaachia wenyewe wajilee bila 
kudhibitiwa.  
 

Msimamizi wa shule hiyo, Sista Irene Loina Kaibunga wa Shirika la Incarnate Word Sisters ambao ndio 
wasimamizi wa shule hiyo amewashukuru wanafunzi na wazazi kwa kuwaamini na kuwaleta watoto wao katika 
Shule ya Milenia ya tatu Masonga kwani watoto wao wanapata elimu bora ya kiroho na kimwili, kwa kuzingatia 
maadili na tamaduni za Kitanzania. 
 

Kaimu Afisa elimu awali na msingi Wilaya ya Rorya, Paulin Chacha ambaye alikuwa mgeni rasmi ameupongeza 
uongozi wa shule hiyo kwa kuwa ni moja ya shule ndani ya Wilaya hiyo inayofundisha vizuri maadili kwa 
kuzingatia mwongozo wa Serikali na mwongozo wa Kanisa, lakini katika ufaulu ni shule bora kwa kata ya Tai.  
 

Kanisa Katoliki Jimbo la Musoma limetengeza Sera ya ulinzi wa watoto ambayo inalenga kuwalinda, kuwatetea, 
kuwahudumia na kuwapa watoto haki za msingi ikiwemo elimu na mahitaji mengine ya kimaendeleo kiroho na 
kimwili,tayari yapo mapendekezo kuichapisha hapa katika toleo maalum au kwa vipande ili ieleweke na wadau 
na wasomaji wetu. 
 
HONGERENI KWA MSHIKAMANO WANAKIONGERA -ASK MSONGANZILA 

Na Veronica Modest-Kiongera. 
Waamini wa Parokia Teule ya Kiongera Jimbo Katoliki la Musoma wamepongezwa kwa kuendelea kuwa na 
umoja, upendo na mshikamano katika kujiletea maendeleo katika Parokia yao, kutokana na kufanya mambo 
makubwa ya maendeleo ndani ya muda mfupi, baada ya kutangazwa kuwa Parokia Teule.  
 

Pongenzi hizo zimetolewa na Mhashamu Baba 
Askofu wa Jimbo hilo Michael Msonganzila ,wakati 

wa Maadhimisho ya Misa Takatifu ya Sakramenti 
ya Kipaimara kwa waamini zaidi ya 370 wa Parokia 



TOLEO MAALUM LA JARIDA LA MUGAMBI SEPTEMBA – OKTOBA, 2O23 

 

14 

hiyo,wakati wa ziara yake ya kichungaji katika 
Parokia hiyo hivi karibuni.  
Askofu Msonganzila amesema kwa muda mfupi sana 
waamini wameweza kufanya mabadiliko makubwa ya 
kimaendeleo, hali inayoonesha ukomavu wa kiimani 
kwa waamini, lakini pia uaminifu katika kusimamia 
kile kinachopatikana kutokana na majitoleo yao.  
 

"Naomba niwapongeze kwa moyo wa dhati 
kabisa,nimefurahi sana kuona  mabadiliko haya 
makubwa, na haya yote yanatokana na mshikamano 
mlionao, bila umoja na mshikamano hakuna 
maendeleo yanayoweza kupatikana, endeleeni na 
umoja huo na Mwenyezi Mungu abariki kazi za 
mikono yenu,"amesema Askofu Msonganzila.  
 

Paroko wa Parokia hiyo Padri Athanas Zengo, OSA 
amemshukuru Baba Askofu kwa kukubali kufika 
katika Parokia hiyo na kutoa Sakramenti Takatifu 
ya Kipaimara kwa waamini hao na kuwatia moyo 
katika Utume, na kwamba kufika kwake kunaongeza 
zaidi mwamko katika imani.  
 

Padri Zengo amewashukuru pia waamini wote wa 
Parokia Teule ya Kiongera kwa mshikamano walionao 
katika kujitoa sadaka kwa kazi ya Mungu na 
kuwaomba kamwe wasirudi nyuma katika kumtolea 
Mungu sadaka, kwani majitoleo hayo ni hazina 
mbinguni. 
 
ACHENI KUBADILI MAJINA 
KABLA NA BAADA YA 
KUBATIZWA 
–ASKOFU MSONGANZILA 

Veronica Modest, Mwisenge 
Askofu wa Jimbo Katoliki la Musoma Michael 
Msonganzila amekemea tabia ya baadhi ya 
waamini kubadili badili majina yao mara kwa 
mara baada ya kubatizwa kwa kisingizio kuwa 
majina ya awali yalikuwa sio ya mzazi sahihi na 
sasa ndio mzazi halisi amepatikana. Onyo hilo 
limetolewa wakati wa Misa Takatifu ya ufunguzi wa 
jengo la ofisi ya Parokia ya Mtakatifu Agostino, 
Mwisenge Jimboni humo, iliyofanyika hivi karibuni 
ambapo amesema suala la kubadilisha badilisha 
majina limekuwa likileta kesi kubwa baina ya wazazi 
na watoto, hivyo ni vema mzazi wa kike akawa mkweli 
ili kuepusha usumbufu baadae.  
 

“Kuna kesi za ajabu ajabu kweli, mtoto anazaliwa mama 
anatumia jina la baba anayemfahamu, baada ya mtoto 
kubatizwa na kuwa mkubwa, anaambiwa ukweli, anaanza 
kusema kuwa lile jina nililoandikwa kwenye kitabu cha 

ubatizo sio la baba yangu mzazi sasa ndio baba yangu 
mzazi 
 
 
amejitokeza na hivyo naomba nibadilishe jina, hii 
hatutaruhusu kabisa ni usumbufu mkubwa,”amesema 
Askofu Msonganzila.  
 

Askofu Msonganzila amesema Ofisi za Parokia ni sehemu 
muhimu katika kutunza taarifa mbalimbali za waamini 
ikiwemo kutunza vitabu vya fedha, mapato na matumizi, 
vitabu vya Ubatizo, Komunyo, Kipaimara, Ndoa, hali ya 
maendeleo ya Parokia husika pamoja na idadi kamili ya 
waamini na idadi ya jumuiya.  
 

Paroko wa Parokia ya Mwisenge na Naibu wa Askofu wa 
Jimbo Katoliki la Musoma Padri Julius Ogolla amemshukuru 
Mhashamu Baba Askofu kwa kukubali kufika katika Parokia 
hiyo kwa ajili ya kuwafungulia Jengo la Ofisi ya Parokia, 
ambapo tangu kuanzishwa kwa Parokia hiyo hawakuwa na 
ofisi ya kisasa.  
 

 

Padri Ogolla amesema suala la utunzaji wa nyaraka za 
parokia ni muhumu na kwa sasa wamepata sehemu muhimu 
ya kuhifadhi nyaraka na kuendesha huduma za kichungaji.  
“Tunakushukuru baba licha ya kuwa na majukumu mengi ya 
kichungaji umekubali leo kusali nasi na kutufungulia rasmi 
jengo letu la ofisi, sisi wana Mwisenge tunasema asante 
sana na zaidi tunakuombea Mwenyezi Mungu aendelee 
kukupatia afya njema ya roho na mwili,”amesema Naibu 
Askofu Padri Ogolla. 
  

Akitoa neno la shukrani kwa niaba ya waamini, 
Mwenyekiti wa Parokia hiyo Benedicto Masatu 
amesema ujio wa Mhashamu Baba Askofu katika 
sherehe hiyo ya ufunguzi wa ofisi ya Parokia 
unaonyesha ni kwa jinsi gani baba anawapenda wanaye 
na kuamua kuja kushiriki nao katika furaha waliyonayo. 
 
 



TOLEO LA JARIDA LA MUGAMBI SEPTEMBA – OKTOBA, 2023 

 15 

AKINA MAMA SHIRIKISHANENI UBUNIFU KUKUZA KIPATO CHENU                  
-ASKOFU MSONGANZILA  

 

 
 

Hili ni jengo la Kitega Uchumi cha WAWATA.           Baba Askofu Michael Msonganzila akizindua rasmi jengo hilo hapo Kiabakari.  

 
Na Veronica Modest, Musoma. 

Wanawake Wakatoliki Tanzania (WAWATA) wametakiwa kuwasaidia wanawake wengine katika kubuni 
miradi mbalimbali ya maendeleo ili kuwasaidia kuinua kipato chao cha familia na taifa kwa ujumla. 
Akizungumza wakati wa ufunguzi rasmi wa Jengo la 
Kitega Uchumi cha Wanawake Wakatoliki Kiabakari 
(WAWATA), Askofu Michael Msonganzila 
amewapongeza na kuwataka kufundishana mbinu 
mbalimbali za kujiingizia kipato na kuondokana na 
utegemezi ndani ya familia na hata ndani ya 
kanisa.  
"Mama zangu washirikisheni wanawake wengine 
katika Parokia nyingine mbinu mlizotumia kupata 
wafadhili hadi mmefikia  
hatua hii kubwa,” amesema Askofu  Msonganzila.  
 

Naye Paroko wa Parokia hiyo Padri Adam 
Wojciech amewashukuru akinamama wanne 
waliojitoa kwa ajili ya wanawake wengine hadi 
kufanikisha kupatikana kwa mradi huu mkubwa 
ambao utasaidia kuinua kipato cha akinamama na 
kuongeza ajira.  
 

Akisoma taarifa ya mradi huo katibu Msaidizi wa 
WAWATA Parokia ya Kiabakari Flora Jacob 
amesema wazo la kuanzishwa kwa mradi huo 
lilifanikishwa baada ya Akinamama kumshirikisha  
Baba  Paroko wao Padri Wojciech kuhusu hali 
duni ya kipato na kuja na wazo la mradi huo.  
 
 

“Baada ya kuona hali duni ya kipato cha 
wanawake, ndipo tulipoamua kumshirikisha baba 
paroko ili atusaidie kupata wafadhili ambao 
wataweza kutujengea kitega uchumi cha kudumu 
kitakachopunguza hali ya umasikini katika familia 
zetu na kuondokana na utegemezi.”Paroko aliamua 
kuwatafutia wafadhili kutoka nchini kwao Poland. 
 

Wanawake hao wamemshukuru na wanamuombea 
maisha marefu na Utume mwema baba Paroko 
Wojciech kwa kuwasaidia kuwatafutia wafadhilia 
ambao wamejenga kitega uchumi hicho ambacho 
kitawasaidia mahujaji wanaofika katika Parokia 
hiyo kwa ajili ya Hija kila mara kupata huduma 
mbalimbali kama vile chakula, malazi, vinywaji, 
saluni na huduma za kifedha ambazo zitakuwa 
zinapatikana katika kitega uchumi hicho 
kinachoitwa: JUBILEE COMPLEX katika Parokia 
ya Huruma ya Mungu Kiabakari Jimbo Katoliki la 
Musoma. , Wameanza na kidogo wanachoweza 
kusimamia kulingana na mazingira na uwezo wao 
na wakati huo kujifunza na kujipatia uzoefu 
utakaosaidia kuongeza kasi ya uzalishaji mali, 
biashara na uboreshaji huduma kupitia kitega 
uchumi hicho. 
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HABARI NA MAKALA KUTOKA MAJIMBONI 
 

WASHAURI MAPROFESA KUONGEZWA UMRI WA KUSTAAFU 
DODOMA: Maprofesa 161 wanahitajika katika Chuo Kikuu cha Dar Es Salaam ili kuziba pengo la 
wahadhiri waandamizi linalokabili chuo hicho na kuhatarisha ubora wa taaluma katika taasisi hiyo ya 
elimu ya juu Afrika Mashariki.  
Waziri wa Elimu Profesa Adolf Mkenda amekiri 
kuwepo kwa upungufu huo mkubwa na kubainisha 
kuwa kwa sasa wapo Maprofesa tisa.  
Alikuwa akijibu swali la wabunge waliotaka kujua 
Serikali inachukuwa hatua gani kunusuru taaluma 
inayotolewa na wahadhiri wenye hadhi ya uprofesa 
chuoni hapo. Aidha Wabunge waliiomba Serikali 
kuongeza umri wa maprofesa kutoka miaka 65 hadi 
70 ili kupunguza kasi ya maprofesa wanaostaafu kwa 
mujibu wa umri.  

Serikali katika maelezo yake ilifafanua kuwa 
Tanzania inao maprofesa 226 wakiwemo maprofesa 
kamili 63 na wengine washiriki 163 na kwamba katika 
mpango wa muda mrefu Serikali inatarajia kuandaa 
jumla ya vijana 600 watakaopelekwa kwenye 
mafunzo. Hata hivyo Waziri Profesa Mkenda 
hakueleza wanafunzi hao watapatikana kuanzia lini 
wakiwa na viwango vya elimu ya udaktari na uprofesa 
ili kuziba pengo la upungufu unaonyelemea vyuo vikuu 
vya Tanzania.  
Kuhusu umri Serikali imesema itafanyia kazi suala la 
umri baada ya kuongeza umri wa kustaafu Profesa 
kutoka miaka 60 hadi 65 na kwamba mahitaji 
yanasukuma uamuzi huo wa kuongeza umri zaidi 
kufanyiwa kazi.  
Hatua hiyo pia itahusisha maslahi yao duni ambapo 
Serikali itaangali maslahi ya watumishi wote wa vyuo 
vikuu. Katika hatua nyingine Serikali imepanga 
kushughulikia maslahi ya wadhibiti ubora wa elimu 
nchini na kwamba Serikali imeshakuja na muundo 
mpya wa mshahara kuanzia Julai 2023 ambapo badala 
ya – TGTS – sasa itatumia TGTSQ. Waziri huyo pia 
alisema idara ya kudhibiti ubora wa elimu nchini 
imepewa vifaa vya Tehama, vikiwemo vishikwambi 
1680, computer mpakato 1002 na kuendeleza ujenzi 
wa ofisi 5 za wilaya kati ya halmashauri 181. Kuhusu 
mpango wa kuimarisha elimu katika sekta ya ukaguzi 
na udhibiti ubora, Serikali inasema inalenga kusogeza 
huduma hizo kutoka ngazi ya kanda kuje ngazi ya 

mikoa na wilaya na kuendeleza mafunzo ya umahiri. 
Je, hiyo ni mipango ya makaratasi kama ilivyokuwa 
sera ya elimu (2014)? Walihoji wabunge na 
kubainisha kero ya fedha za uchangiaji elimu (kero 
na usumbufu) kutokana na kubadili miongozo na 
kuchelewesha fedha kuwafikia wadhibiti ubora wa 
elimu. Bado kuna maswali mengi wajengewe uwezo ili 
wafanye miujiza gani ikiwa kwa mfano hadi sasa 
wanakagua nini wanapopitia madaftari ya mwanafunzi 
wa lugha ya Kiingereza shule ya msingi na sekondari? 
Wanajiridhisha vipi? 
 

 

MAHENGE WAZINDUA 
JUBILEI MIAKA 50 YA 

JUMUIYA NDOGONDOGO 
KWA KISHINDO 

Barua ya Kichungaji kwa Taifa la Mungu Jimbo Katoliki 
la Mahenge: “Gaudium Magnum” yaani “Ni Furaha 
Kubwa” iliyotolewa na Mhashamu Askofu Agapiti 
Ndorobo, wa Jimbo Katoliki la Mahenge imebainisha 
kuhusu uzinduzi wa Maadhimisho ya Jubilei ya Miaka 50 
ya Jumuiya Ndogo ndogo, na kusisitiza kuwa hiki ni 
kipindi cha kupyaisha imani kwa: Sala, Neno la Mungu na 
Sakramenti za Kanisa.  
 
Mapema Agosti 20, 2023 Shirikisho la Mabaraza ya 
Maaskofu Katoliki Afrika Mashariki na Kati, AMECEA, 
lilizindua Maadhimisho ya Jubilei ya Miaka 50 ya 
Jumuiya Ndogo Ndogo za Kikristo, huko Lilongwe, nchini 
Malawi na kufuatiwa na warsha ya siku tatu juu ya 
Jumuiya Ndogo Ndogo za Kikristo pamoja na Ulinzi wa 
Mtoto. “GAUDIUM MAGNUM” Ni furaha kubwa 
tunapotambua na kuona wazi kuwa Mwenyezi Mungu 
anatupenda. Katika kutupenda, Mungu anatujalia nafasi 
ya kuyatafakari makuu anayotutendea katika safari 
yetu ya kiroho.  
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Wapendwa Taifa la Mungu, Kanisa Barani Afrika na 
kwa namna ya pekee kanda ya AMECEA 
linajipambanua kama familia ya Mungu.  

 

 
Baragumu ni sauti ya mwaliko wa kushirikisha watu wa Afrika. 
Hii ni mbiu ya mugambo, ikilia kuna jambo. 

Tunawatangazia rasmi Jubilei ya miaka 50 ya Jumuiya 
Ndogondogo za Kikristo. Maadhimisho ya jubilei hiyo 
yalianza rasmi mwezi Julai 2023 na kilele chake 
kitafanyika mwezi Julai mwaka 2024.  

Kauli Mbiu inayoongoza maadhimisho hayo ni: 
“JUMUIYA NDOGONDOGO ZA KIKRISTO: MIAKA 50 
YA KUJENGA KANISA KAMA FAMILIA YA MUNGU 
KATIKA NCHI ZA AMECEA.” Katika Jimbo la Mahenge, 
uzinduzi wa maadhimisho hayo ulifanyika Julai 27, 2023 
katika Kanisa Kuu la Kwiro.  

Askofu Agapiti aliagiza kwamba: kila parokia kuandaa 
utaratibu wa uzinduzi rasmi katika ngazi zote yaani 
uzinduzi kiparokia, kivigango na kwa namna ya pekee 
katika Jumuiya Ndogondogo za Kikristo. 
“Tunapendekeza kwamba, katika parokia zote ambako 
hatujafika kwa ziara za kichungaji na utoaji wa 
Sakramenti ya Kipaimara, kufanyike maandalizi ya 
kuwezesha uzinduzi katika ngazi ya parokia au kigango 
husika uendane na tukio la utoaji wa Sakramenti 
Takatifu ya Kipaimara mwaka huu 2023.” Aidha jimbo 
limeandaa utaratibu maalumu kwa zile parokia ambako  
Kipaimara kimeshatolewa kwa mwaka 2023. 

Ifanyike tathmini ya kina juu ya mafanikio na 
changamoto tunazopaswa kuzifanyia kazi katika Jimbo 
letu la Mahenge. Yatolewe pia mapendekezo ya namna ya 
kuzitatua changamoto hizo kadri ya mazingira yetu. 

Tunaaagiza kwamba tathmini hizo zitufikie kupitia 
Idara yetu ya kichungaji na zitajadiliwa kwenye 
mikutano yetu ya kichungaji jimboni. Wapendwa katika 
Kristo Bwana, tunaagiza kwamba: 

 
Pyaisheni imani kwa njia ya Neno la Mungu na Sakramenti za Kanisa  

 
Katika Maadhimisho haya ya Jubilee ya Miaka 50 

ya JNNK, kila parokia iandae utaratibu utakaowezesha 
kufanyika kwa mikutano maalumu ya kutafakari uhai wa 
jumuiya zetu na kwa namna ya pekee kukuza uelewa wa 
watu juu ya dhana nzima ya JNNK.  

SALA MAALUMU YA JUBILEI isaliwe na 
wanajumuiya wote wanapokutana pamoja kusali na 
kutafakari Neno la Mungu. Aidha, yatolewe 
mafundisho ya Imani na kuwahimiza waamini 
kuziishi kweli za Imani yetu hasa maisha ya 
Sakramenti hususani; NDOA TAKATIFU, 
SAKRAMENTI YA UPATANISHO NA EKARISTI 
TAKATIFU. Maadhimisho haya ya Jubilee ya Miaka 
50 ya JNNK yatumike kama fursa muhimu ya 
kukuza Imani yetu na kuimarisha uhai wa Jumuiya 
zetu Jimboni Mahenge. Mapadre na watawa 
tushiriki katika mikutano hii muhimu. 

Wapendwa Taifa la Mungu, katika jimbo letu la 
Mahenge, sherehe za kufunga maadhimisho ya Jubilei 
hii ya miaka 50 ya JNNK yatafanyika mwezi Julai 
mwaka 2024. Ndugu zangu katika Kristo, kwa waraka 
huu pia, tunawatangazia rasmi kwamba mwaka wa 
Bwana 2024 ni mwaka wa Ekaristi Takatifu. Hivyo 
kuanzia tarehe 8 hadi tarehe 15 mwezi Septemba 
kutakuwa na Kongamano la 53 la Kimataifa la 
Ekaristi Takatifu katika mji wa QUITO nchini 
EQUADOR. Aidha hapa nchini Tanzania kilele cha 
maadhimisho hayo kitafanyika katika Kanda yetu ya 
Mashariki katika Jimbo Kuu la Dar es Salaam. 
Tumwombe Mungu afanikishe shughuli zote za 
maadhimisho hayo muhimu na tujiandae kushiriki 
kwa hali na mali. Mwanzoni mwa mwaka 2024 
kutafanyika uzinduzi rasmi wa maadhimisho hayo. 
Tutawatangazia tarehe rasmi ya uzinduzi huo,” 
waraka wa Askofu Agapiti ulisisiza.  

 

MBIU YA MGAMBO IKILIA KUNA JAMBO:  
Wanajumuiya Tunaalikwa Kutafakari na Kufanya Tathmini ya 
Mafanikio na Changamoto za Jumuiya Yetu Tangu ilipoanzishwa: 
Ni wito kuadhimisha miaka 50 ya Jumuiya Zetu Tanzania.    
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Tafakari: MAADHIMISHO YA SIKU YA VIJANA DUNIANI YAACHA NURU 
Papa Akutana na Vijana Duniani 

Kumbukumbu ya Bikira Maria alipowatokea Watoto watatu wa Fatima: Francis, Yacinta Marto na Lucia dos Santos, Mei 
13 1917. Ni chanzo cha Maadhimisho ya Siku ya 37 ya Vijana Ulimwenguni 2023: Bikira Maria wa Fatima, Ureno.  
Baba Mtakatifu Francisko kuanzia Agosti 2, 2023 
alishiriki maadhimisho ya Siku ya 37 ya Vijana 
Ulimwenguni. Hii ni hija yake ya 42 ya Kitume Kimataifa 
na mwendelezo wa tema kuhusu dhamana na utume wa 
Bikira Maria katika maisha ya Kanisa. Papa alipata nafasi 
ya kutembelea Madhabahu ya Bikira Maria wa Fatima, 
nchini Ureno Jumamosi Agosti 5, 2023 

 
Kumbukumbu ya Bikira Maria alipowatokea Watoto 
watatu wa Fatima: Francis, Yacinta Marto na Lucia dos Santos, 
Mei 13 1917 
2023. Aliongoza Ibada ya Rozari Takatifu kwa vijana 
wagonjwa: Muhimu akisisitiza Utakatifu, toba na wongofu!  
Na Padre Richard A. Mjigwa, C.PP.S.– Vatican.  
Awali, Baba Mtakatifu Francisko katika ujumbe wake kwa 
njia ya mitandao ya kijamii, aliwaalika vijana kabla ya 
kuanza safari ya kushiriki maadhimisho ya Siku ya 37 ya 
Vijana Ulimwenguni, Jimbo kuu la Lisbon, nchini Ureno au 
katika nchi zao, kufanya tendo la huruma kwa 
kuwatembelea wazee wanaoishi peke yao. Hii ni kutokana 
na ukweli kwamba, sala na maombi ya wazee yatawalinda 
na kuwajalia kubeba nyoyoni mwao baraka za wazee! 
Maadhimisho ya Siku ya Vijana Ulimwenguni kwa Mwaka 
2023 yalifunguliwa rasmi kwa Ibada ya Misa takatifu 
Agosti 1- 6, 2023, kwa kunogeshwa na kauli mbiu “Maria 
aliondoka akaenda kwa haraka.” Lk. 1:39.  
Mwenyezi Mungu kwa njia ya mahusiano na mafungamano 
kati ya vijana wa kizazi kipya na wazee, wanatambua 
kwamba, wameitwa  
 

kukuza na kudumisha kumbukumbu na kutambua uzuri wa 
kuwa ni sehemu ya historia kubwa zaidi. Baba Mtakatifu 
anaweka mkazo akisema, urafiki na wazee unaweza 
kuwasaidia vijana kuona maisha yao si tu kwamba, ni jambo 
la mpito na kwamba, si kila kitu kinawategemea wao na 
uwezo wao.  
Kwa wazee, uwepo wa kijana katika maisha yao unaweza 
kuwapa matumaini kwamba, uzoefu wao hautapotea bure 

na kwamba, ndoto zao zinaweza kupata utimilifu katika 
maisha ya vijana wa kizazi kipya.  

Baba Mtakatifu Francisko wakati wa Sala ya Malaika 
wa Bwana, kwenye Uwanja wa Kanisa kuu la 
Mtakatifu Petro mjini Vatican, Dominika ya Julai 30, 
2023 aliwaalika waamini pamoja na watu wote wenye 
mapenzi mema, kumsindikiza katika Maadhimisho ya 
Siku ya 37 ya Vijana Ulimwenguni, fursa ya vijana 
kukutana na Kristo Yesu pamoja na ndugu zao katika 
Kristo, huku wakiongozwa na Bikira Maria ambaye 
baada ya kupashwa habari kwamba, atakuwa ni Mama 
wa Mungu aliondoka akaenda kwa haraka.  

Bikira Maria ni nyota angavu ya safari ya Kikristo 
anayeheshimiwa sana nchini Ureno! Baba Mtakatifu 
amewakabidhi mahujaji wa Maadhimisho ya Siku ya 
37 ya Vijana Ulimwenguni pamoja na vijana wenyewe 
chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria, Mama wa  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

  
Bikira Maria wa Fatima, Faraja kwa walimwengu      

Mungu na Kanisa.  
Bikira Maria wa Fatima, Faraja kwa walimwengu  
Hii ni hija yake ya 42 ya Kitume Kimataifa na 
mwendelezo wa tema kuhusu dhamana na utume 
wa Bikira Maria katika maisha ya Kanisa. 
Itakumbukwa kwamba, Maadhimisho ya Siku ya 
Vijana Ulimwenguni kwa Mwaka 2019 yalifanyika 
huko Panama, kuanzia Januari 22 – 27, 2019, 
yakinogeshwa na kauli mbiu “Mimi ni mtumishi wa 
Bwana nitendewe kama ulivyonena” Lk. 1:38.  
Katika maadhimisho haya, Mama Kanisa kila mwaka ifikapo 
Mei 13 anaadhimisha kumbukumbu ya Bikira Maria wa 
Fatima, ikiwa ni kumbukumbu ya Bikira Maria alipowatokea 
Watoto watatu wa Fatima: Francis, Yacinta Marto na 
Lucia dos Santos, Mei 13, 1917 na kujitambulisha kuwa ni 
Bikira Maria wa Rozari Takatifu, kwa kuwakabidhi watoto 
hawa ujumbe wa matumaini kwa binadamu wote akiwataka 
wajizatiti katika kupambana na ubaya, kwa kusimama 
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kidete kulinda, kutetea na kushuhudia imani kwa Kristo 
Yesu na Kanisa lake.  
Ujumbe wa Bikira Maria kwa Watoto wa Fatima unaweza 
kufupishwa kwa maneno makuu matatu: Sala, Toba na 
Wongofu wa ndani! Sala ni majadiliano ya kina kati ya 
mwamini na Muumba wake; majadiliano yanayomwongoza 
mwamini kuelekea katika maisha ya uzima wa milele. 
Waamini wanachangamotishwa na Mama Kanisa kutubu na 
kumwongokea Mwenyezi Mungu kwa kuwa na mwelekeo 
mpya katika maisha yao. Bikira Maria wa Fatima 
anawaalika waamini kuchuchumilia utakatifu na kuendelea 
kusali kwa ajili ya toba na wongofu wa ndani; kwa 
kujiweka wakfu kwa Moyo wake usiokuwa na doa!  

             
Bikira Maria wa Fatima, Nyota ya Uinjilishaji Mpya  

Bikira Maria anawaalika waamini kusali Rozari 
Takatifu ili kuombea amani duniani!  
 

Hii ni chngamoto endelevu hata kwa watu wanaoishi 
katika ulimwengu mamboleo!  

Ujumbe wa Bikira Maria kwa Watoto wa Fatima 
unafumbatwa kwa kiasi kikubwa katika Injili, kiasi 
kwamba, Fatima inakuwa ni shule ya imani na ushuhuda wa 
maisha ya Kikristo, na Bikira Maria ndiye Mwalimu wake 
mkuu! Bikira Maria anawaalika waamini pamoja na watu 
wote wenye mapenzi mema kuwa na imani kwa Kristo Yesu 
na kamwe wasikatishwe tamaa na: Vita Kuu ya Kwanza ya 
Dunia; majanga katika maisha ya watu; tawala za kifashisti 
na kikomunisti, tawala ambazo zimedhalilisha haki msingi, 
utu na heshima ya binadamu; kiasi hata cha kutaka 
kumng’oa Mungu katika maisha na vipaumbele vya 
mwanadamu. Kilio cha waamini kilikuwa ni kumwomba 
Mwenyezi Mungu asimame mwenyewe na kujitetea!  

Ujumbe wa Bikira Maria kwa Watoto wa Fatima 
ulijikita zaidi katika Vita Kuu ya Kwanza ya Dunia na Vita 
Kuu ya Pili ya Dunia; vita ambavyo vilisababisha madhara 
makubwa kwa maisha ya watu sehemu mbalimbali za dunia. 
Siri zote za Bikira Maria kwa Watoto wa Fatima 
zikafunuliwa hadharani kunako Mwaka 2000 kwa kuonesha 
madhara makubwa yaliyosababishwa na Urusi kwa wakati 
ule kwa kupandikiza “ndago” za Ukanimungu; dhuluma, 
nyanyaso na mauaji ya kikatili dhidi ya Wakristo!  

Katika kipindi hiki cha utawala wa giza na chuki dhidi 
ya imani ya Kikristo, hapa kukaibuka makundi ya 
Wakristo waliosimama imara kutangaza na 
kushuhudia imani yao kwa Kristo Yesu, aliyeteswa, 

akafa na kufufuka kwa wafu! Jeuri ya maisha yao ya 
kiroho! Mtakatifu Yohane Paulo II, kunako Mei 13, 
1981 akiwa kwenye Uwanja wa Kanisa Kuu la 
Mtakatifu Petro mjini Vatican akapigwa risasi katika 
jaribio la kutaka kumuua na kumfutilia mbali kutoka 
katika historia na uso wa dunia! Lakini akasalimika na 
kwamba, huu ni muujiza wa pekee kabisa aliotendewa 
na Bikira Maria wa Fatima. Mtakatifu Yohane Paulo 
II akaamuru hata ile Siri ya Tatu ya Fatima iwekwe 
hadharani!  

Ni siri ambayo ilionesha kwamba kulikuwa na 
mapambano makali dhidi ya Kanisa.  

Mtakatifu Yohane Paulo II akachukua risasi 
iliyotoka mwilini mwake na kuiweka kwenye taji ya 
nyota kumi na mbili zinazopamba kichwa cha Bikira 
Maria wa Fatima.  

Maadhimisho ya Siku ya 37 ya Vijana Ulimwenguni 2023.  
Machi 25, 1984 Mtakatifu Yohane Paulo II 

akauweka ulimwengu na kwa namna ya pekee 
kabisa, Urussi chini ya ulinzi na tunza ya Moyo 
Safi wa Bikira Maria.  

Ujumbe wa Bikira Maria kwa Watoto wa Fatima ni 
endelevu hata kwa watu wa nyakati hizi kwani 
unafumbatwa katika Injili ya Kristo na Kanisa lake; 
Unahimiza Ibada kwa Bikira Maria, Toba, Wongofu wa 
ndani,  

Utakatifu wa maisha na umuhimu wa kusali Rozari 
Takatifu ili kuombea amani duniani. Waamini 
watambue daima kwamba, hata katika shida na 
mahangaiko yao, Mwenyezi Mungu daima yuko pamoja 
nao hadi utimilifu wa dahari! Bikira Maria anataka 
kuwaachia watoto wake, ujumbe wa matumaini, 
wokovu, amani na kwamba, Mwenyezi Mungu apewe 
kipaumbele cha kwanza katika maisha ya mwanadamu!  

“Maria aliondoka akaenda kwa haraka.” Lk. 1:39 
ni kauli mbiu iliyochambuliwa na Makardinali 20 
wakisaidiana na Maaskofu 700 walioshiriki katika 
maadhimisho ya Siku ya Vijana Ulimwenguni wakiwemo 
zaidi ya mapadre 10,000 na vijana milioni moja na 
nusu. 
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Tafakari:  MAADHIMISHO YA SIKU YA VIJANA 
ULIMWENGUNI YAACHA TAATHIRA

Bikira Maria alipoambiwa kwamba, angekuwa ni 
Mama wa Mungu hakukaa kitako na kuanza kujipiga 
picha, bali aliondoka kwa haraka, akaenda hata nchi za 
milimani, ili kuhudumia na kumsaidia binamu yake 
Elizabeti aliyekuwa mjamzito!  

 

Huu ni mwaliko kwa vijana kujifunza kutoka kwa 
Bikira Maria, ili kuondoka kwa haraka kwa ajili ya 
kuwasaidia wengine. Baba Mtakatifu Francisko 
anasema, Jimbo kuu la Lisbon, Ureno limechaguliwa 
kuwa mwenyeji wa Maadhimisho ya Siku ya 37 ya 
Vijana Ulimwenguni, ili kupandikiza mbegu ya matumaini 
kwa siku za usoni; mahali ambapo upendo unapewa 
kipaumbele cha kwanza.  

 

Maadhimisho ya Siku ya 37 ya Vijana Ulimwenguni iwe ni 
fursa ya kupandikiza mbegu ya matumaini na kuhakikisha 
kwamba, upendo unapewa kipaumbele katika maisha. 
Maadhimisho hayo yalitimua vumbi huko Jimbo Kuu la 
Lisbon, Ureno kuanzia Agosti 1 – 6, 2013 yakinogeshwa na 
kauli mbiu: “Maria aliondoka akaenda kwa haraka.” (Lk. 
1:39).  

 
Jumuiya ya Kimataifa inashuhudia vita na mipasuko 

ya kijamii sehemu mbalimbali za dunia na kwamba, watu 
wanahitaji ulimwengu mpya ambao hauogopi kutangaza 
na kushuhudia tunu msingi za Kiinjili, kuwatangazia 
watu wa Mataifa ile furaha ya Injili.   

 

Baba Mtakatifu Francisko anawaalika vijana wa 
kizazi kipya kusali ili kwamba, Maadhimisho ya Siku ya 
37 ya Vijana Ulimwenguni yawasaidie vijana wa kizazi 
kipya kujielekeza zaidi katika kutangaza na kushuhudia 
tunu msingi za Kiinjili katika uhalisia wa maisha yao.  

Nia za Baba Mtakatifu Francisko zinasambazwa 
sehemu mbalimbali za dunia kwa njia ya Mtandao wa 
Sala Kimataifa ambao umeundwa kwa kushirikiana na 
Mfuko wa Maadhimisho ya Siku ya Vijana Ulimwenguni, 
Lisbon 2023, Baraza la Kipapa la Walei, Familia na 
Maisha kwa ajili ya vijana wa kizazi kipya. Baba 
Mtakatifu anawaalika vijana kujizatiti kwa haraka 
kutangaza na kushuhudia Habari Njema ya Wokovu.  

 

Baba Mtakatifu katika ujumbe wake, anajitahidi 
kujibu maswali ya msingi yaliyoulizwa na vijana wa 
kizazi kipya kutoka nchini Ufilippini, Brazil na Pwani ya 
Pembe, ambao ni umoja wa wanachama wa Harakati za 

Vijana wa Kiekaristi “Eucharistic Youth Movement, 
EYM”  
unaoundwa na vijana 1, 700, 000 kutoka katika 
nchi 60 duniani. Hawa wanamuuliza Baba 
Mtakatifu kwa nini kama Kanisa ni kwa ajili ya 
wazee peke yao na kwa nini aliamua kuchagua 
tema ya Bikira Maria ili kunogesha maadhimisho 
haya.  

 

Akijibu hoja hiyo, Kardinali mteule Américo 
Manuel Alves Aguiar, Rais wa Mfuko wa 
Maadhimisho ya Siku ya Vijana Ulimwenguni, 
Lisbon kwa Mwaka 2023 ambaye pia ni Askofu 
Msaidizi wa Jimbo Kuu  

la Lisbon, nchini Ureno anasema, Kanisa 
linawahitaji vijana wa kizazi kipya ili liendelee 
kuwa kijana, hili ni tukio la vijana wanaokutana 
na Baba Mtakatifu  

Francisko; ni tukio linalowakutanisha vijana 
kutoka sehemu mbalimbali za dunia, ni tukio 
linalowakutanisha vijana na Kristo Yesu aliye 
hai.  

 

Kwa hakika, vijana wengi wataguswa na 
maneno ya Baba Mtakatifu Francisko katika 
maadhimisho haya, kwa kutambua kwamba, 
vijana kimsingi wanakutana na Kristo Yesu kila 
siku ya maisha yao, changamoto na mwaliko wa 
kujisadaka bila ya kujibakiza sanjari na 
kujiaminisha mbele ya Mwenyezi Mungu na kwa 
Kristo Mfufuka.  

 

Naye Padre Joào Chagas, Mkurugenzi wa 
Idara ya Vijana, Baraza la Kipapa la Walei, 
Familia na Maisha anasema, inapendeza kwa 
vijana kusali, kutafakari sanjari na kujadiliana, 
kwani vijana wanazo ndoto, lakini wanahitaji 
hekima, busara na maono ya wazee. Vijana 
wanaweza kuruka na kupaa, lakini wanahitaji 
kugundua mizizi na asili yao, yaani kutambua 
historia ya maisha yao. Ndiyo maana kuna haja 
ya kujenga na kudumisha utamaduni wa watu 
kukutana na hasa baada ya maambukizi 
makubwa ya Ugonjwa wa Virusi vya Korona, 
UVIKO-19, uliopelekea watu kujitenga.  
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Jumuiya Ndogo Ndogo za Kikristo(JNNK) katika Jimbo la 
Musoma na Nchi za AMECEA (Afrika Mashariki na Kati). 

  Toleo lililopita tuliahidi kuja na Historia Fupi ya Jumuiya Ndogo Ndogo za Kikristo 

Mambo Yalianza Hapa  
Inawezekana hakuna kumbukumbu za 

kihistoria za kutosha zilizohifadiwa katika 
makavasha ya Jimbo la Musoma zinazodhihirisha 
Mambo Yalianza Hapa. Wengine waliotunza 
kumbukumbu zao wanataja Jamhuri ya Kongo 
(DRC). Wanadhania tu, kuwa huko  zipo 
kumbukumbu za maandishi hasa baada ya 
Mkutano Mkuu wa Baraza la Maaskofu wa Nchi ya 
Jamhuri ya Kongo wa Novemba 20 – Desemba 2, 
1961 uliopitisha mpango wa kichungaji wa 
kuhamasisha Jumuiya hai za Kanisa ambazo 
wakati mwingine ziliitwa Jumuiya hai za Kikristo 
(Kiongozi, Agost 11-17, 2023).  

Sehemu kubwa ya Kongo na nchi za Afrika 
Mashariki ziliongozwa na wamisionari kutoka 
Ufaransa na wengi walikuwa Wamisionari wa 
Afrika au White Fathers. Kwenye majimbo yote 
waliweka mpango wa kuhamasisha Jumuiya za 
Kikristo kama kipaumbele cha kuanzisha na 
kueneza jumuiya za Kikristo ili kusaidia 

na kuliwezesha Kanisa kuwa la Kiafrika na 
kuwa karibu zaidi na watu. Huo ni ukweli kutoka 
falsafa ya Mwasisi wa Shirika hilo Mwadhama 
Charles Kardinali Lavigerie wa Algiers.  

Hapo Nyegina Wamisionari wa Afrika 
walijenga makambi ya waamini yaliyotengwa 
katika Jumuiya ndogo ndogo za Kikristo kwa 
kuzingatia makabila yao.  

Hawa walikuwa na sababu za msingi kutokana 
na changamoto ya lugha. Kila jamii ilielekezwa 
eneo lake tangu awali. Waliishi katika kambi hizo 
na kushirikiana kulima bega kwa bega na 
kushirikiana kazi zote wakati wakiendelea na 
mafunzo ya katekesi, wakijifunza ukatekumeni na 
kipaimara kwa lugha ya Kikwaya hata kabla na 
baada ya kusimikwa Parokia ya kwanza ya Nyegina 
mwaka 1911. Waliohitimu mafunzo ya msingi ya 
dini waliwasha mshumaa na kuondoka kurudi 
maeneo ya jamii zao kuanzisha Jumuiya mpya na 
vigango vilivyostawi haraka na kupandishwa hadhi 

kuwa Parokia. Wengine walifurahia maisha ya 
Ukristo na kujenga makazi ya kudumu hapo 
Nyegina wakiunganishwa kupitia vyama vya 
kitume hasa Legio Maria, Moyo Mtakatifu wa 
Yesu na vingine.  

Jitihada za awali za kujengeka Jumuiya hai 
zilizosisimua, zilizoishi Kikristo kwa mfano wa 
historia tunayosoma katika Matendo ya Mitume 
ziliibuka kwenye Parokia tano za jamii ya Waluo 
(Nyarombo, Kowak, Masonga, Ingri na Tatwe).  
 
JUMUIYA NDOGO NDOGO ZA KIKRISTO (JNNK)  
Miongoni mwa mambo yaliyotukuza Jimbo la 
Musoma ni chimbuko la historia ya ujenzi wa 
Jumuiya Ndogo Ndogo za Kikristo (JNNK) katika 
Afrika Mashariki. Msichana wa Kifaransa, jina 
lake Marie France Perrin alisafiri kutoka Bara la 
Ulaya hadi Musoma. Alifika jimboni humo mwaka 
1965 akiwa na lengo la kufanya utafiti kuhusu 
Jumuiya za Kikristo katika madhehebu ya 
Kikristo yaliyoanzishwa na Waafrika wenyewe.  

Utafiti wake aliuendesha katika Jamii ya 
Waluo wa Wilaya ya Rorya (Wakati huo North 
Mara na baadaye Tarime). Mtafiti huyo, Marie 
France Perrin aliweka vituo katika Parokia za 
Ingri, Masonga, Kowak na Nyarombo; maeneo 
ambayo yalikuwa chimbuko la madhehebu mapya 
ya Kikristo yasiyopungua 20 yaliyoanzishwa na 
wazalendo.  

Mengine yaliibuka kutoka nchi jirani ya Kenya 
lakini mengi yalianzia Tanzania kuelekea huko 
nchi jirani.  

Chanzo cha uchunguzi wake ni matokeo ya kazi 
za Kimisionari za Wamisionari kutoka Ufaransa 
alizosoma kwenye majarida ya Kifaransa. Hata 
hivyo eneo lililopokea haraka wito wa kuunda 
jumuiya za awamu ya pili chini ya Shirika la 
Maryknoll ni Parokia ya Nyarombo mwaka 1959.  

Baada ya kuchapisha matokeo ya uchunguzi wa 
awali, mapadre Daniel Zwack na Gerard Pavis wa 
Maryknoll waliokuwa wanafanyakazi ya utume 
hapo Nyarombo walivutiwa na mwenendo wa 
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madhehebu ya Kikristo. Wakati fulani mapadre 
hao waliweza kuandamana na mtafiti huyo, 
wakachochewa na maisha ya jumuiya hizo za 
madhehebu mapya hasa walipoona jinsi jumuiya 
zao zilivyojiongoza zenyewe kwa kujitungia sala, 
nyimbo, na kuchapa kazi za mikono na zaidi 
kuhudumiana katika shida na raha.  

Matokeo ya Utafiti:  
Katika Kitabu cha Mambo Yalianza Hapa na 

Safari ya Imani, 1985-2022), Mwandishi na 
Mtafiti wa Jumuiya za Kikristo Daniel Msangya 
amebainisha dhahiri mashujaa wa Jumuiya za 
Kikristo waliovutia hisia za maaskofu wa 
AMECEA. Ndipo mapadre hao wakaanza kuhimiza 
wakristo wa Parokia ya Nyarombo waanze kuiga 
mfano wa madhehebu hayo katika kujitungia sala, 
nyimbo na kazi za kuhudumiana katika shida.  

Wito huo ulizaa matunda. Ulipokelewa kwa 
mikono yote na kutekelezwa kwa vitendo. 
Wakristo Wakatoliki wakakubali kwa ari na 
kuanza kuita Jumuiya zao kwa jina la Oganda 
Johera, yaani Jumuiya za Mapendo.  

Jumuiya hizo za awali zilivuma na kuendeshwa 
kwa nguvu moja na mwamko mpya. Padre Daniel 
Zwack alikishirikiana na Katekista John Omole. 
Walianza kueneza mafundisho ya kuishi kijumuiya 
na kusaidiana. Walipita parokia zote za jamii ya 
Waluo huko Kowak, Ingri, Tatwe na Masonga 
wakiungwa mkono na Askofu John Rudin wa 
Jimbo 
la Musoma aliyefurahishwa na mwamko huo mpya 
wa kukoleza mafundisho ya Injili kwa vitendo.  

Watu walishangazwa na mafundisho hayo, 
wakahamasika kwa wingi wakivutwa na maisha ya 
Wakatoliki hawa walioacha majukumu mengine 
kumtumikia Mungu kwa pamoja.  

Sifa zao zikavuma Jimboni kote na baadhi ya 
parokia ziliomba na kupewa fursa ya kupata 
mafundisho hayo, zilizoweza zilituma waamini 
wake kushuhudia. Mafundisho hayo yalivuma na 
kuvuka mipaka ya jimbo. Wakristo wa Parokia 
hizo tano wakaandika historia ambayo haiwezi 
kufutika. Nayo imehifadhiwa sasa katika 
maandishi kitabu.  

 
 

Jumuiya ya Mkamilishano:  
Hazikupita siku nyingi cheche za moto wa 

Jumuiya zikaanza kusambaa. Habari zikasikika 
kutoka majimbo mengine. Jimbo la Rulenge 
lilitangulia kupokea taarifa hizo. Askofu 
Christopher Mwoleka alizipata awali kupitia kwa 
Askofu Lanctot Mmisionari wa White Fathers. 
Alikuwa na taarifa za Jimbo la Musoma zilizopata 
kuvuma.  

Alivutiwa na kuonyesha haraka nia ya kueneza 
maisha haya. Hakupoteza muda. Alifunga safari 
yeye mwenyewe akiwa na mapadre wake wawili. 
Alitembelea Parokia ya Nyarombo ili kujionea na 
kujifunza mwenyewe. Askofu Mwoleka pia alipitia 
parokia nyingine za Tatwe, Masonga, Kowak na 
Ingri. Akashuhudia maisha ya jamii za Waluo 
waliokuwa wamepiga hatua wakiishi katika 
Jumuiya za upendo (Oganda Johera). Alipata 
ushahidi na uhakika wa mambo aliyoyaona kule 
Nyarombo.  

Baada ya kujifunza kwa muda wa wiki moja 
zaidi, aliongoza msafara wake kurudi jimboni 
mwake na kuanzisha jumuiya zake zilizoishi 
maisha ya Ukristo. Akaziita Jumuiya za 
mkamilishano.  

Mwaka 1993 mwandishi wa makala haya akiwa 
na Padre Joseph Healey, MM walitembelea 
Jumuiya hizo huko Parokia za Buhororo, Karagwe, 
Bushangaro, Bugene na Isingiro kushuhudia 
Jumuiya zilizoendeshwa kwa kufuata maisha ya 
Ujamaa na Kujitegemea. Jumuiya hizo zilichukuwa 
mfumo wa awali wa Jumuiya za Nyegina 
zilizoundwa katika makambi ya pamoja au kijiji 
maalum. Hata Baba wa Taifa Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere aliwahi kuzitembelea 
Jumuiya hizo.  

Hapo palikamilika na wanajumuiya 
walikamilishana kwa mapaji na karama. Kulikuwa 
na mapadre, mabruda na masista, kulikuwa na 
walei, na wote wakiwa wamoja, wakiishi kwa usawa 
na kushirikiana maisha na vipaji. Walifanya kazi 
kama mchwa, wakishirikiana na kusali pamoja, 
wakilima pamoja walikula pamoja, walishona, 
wakafuma, walichonga, walijenga, walisali pamoja 
asubuhi, mchana na jioni na kulima kwa kufuata 
misingi ya kitaalam kwa kutumia teknolojia. 
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Miradi ya yao ya maendeleo ilikuwa ya kisasa 
zaidi na Askofu Mwoleka alihangaika duniani kote 
kutafuta uwezeshwaji kifedha, kitaalamu, 
kiufundi na vitendea kazi. Walifikia hatua ya 
kusomesha watoto na vijana wakilipia mahitaji ya 
shule katika ngazi zote ndani na nje ya jimbo hilo.  

“Wanaishi pamoja, kwa umoja; kwa shida na raha; 
kwa kazi na huduma. Wanakula pamoja na kuimba 
pamoja…ndiyo maisha ya Jumuiya ya Mkamilishano 
iliyoishi Ukristo kwa vitendo,” nukuu ya Askofu 
Mwoleka, kama ilivyoandikwa na Daniel Benno 
Msangya katika makala ya Jarida la New People, 
1993 alipozuru Jimbo la Rulenge akiwa na Padre 
Joseph Healey, mmisionari na mwanajuiya 
mwandamizi kutoka Marekani.  

Mwanzoni mwa miaka ya 1970 Askofu Mwoleka 
mwenyewe alijiunga na jumuiya hizo vijijini. 
Aliaga ofisini. Akaenda kuishi kama mkulima, 
mwana ujamaa, akabeba jembe na kupalilia 
mashamba, akasali pamoja na waamini wake na 
kuwabariki. (Ref. New People, Msangya, 1993). 
Naye Padre Joseph Healey aliandika Kitabu, The 
Fifth Gospel, Injili ya Tano, 1981) akaeleza 
maisha ya Askofu Mwoleka alivyoishi mashambani 
na waamini wake katika maisha duni ya utamaduni 
ndani ya Jumuiya ndogo ndogo za Kikristo.  

Askofu Mwoleka alipoona ustawi mzuri wa 
Jumuiya hizi akaanza kueneza kwa nguvu 
mafundisho haya kwa maaskofu wenzake nchini 
Tanzania na kote katika Afrika Mashariki na 
kusafiri akihudhuria matamasha na makongamano 
ya kimataifa na kutoa mihadhara. Alianzisha 
matawi hasa Morogoro na Dar Es Salaam na 
kuvutia waamini kutoka majimbo mbalimbali 
kutembelea jumuiya hizo na wengine kujiunga 
nazo.  

Ngoma ikilia sana kuna lele au hupasuka?  
Hapo penye chimbuko la jumuiya hizo (Parokia 

ya Nyarombo) mambo yalikwenda mrama. 
Hayakwenda sawa. Kulitokea uvumi kuwa watu 

wasiopenda jumuiya hizo, wenye hinda na hila 
waliwashitaki mapadre Zwack na Pavis kuwa 
walinuia kuanzisha madhehebu tofauti na 
Wakatoliki. Hofu yao ilishinda kwa muda. Kanisa 
lilikuwa halijajiandaa kupokea ibada za “kilokole” 
ambazo leo zinaenea kwa kivuli cha ibada za 

karismatiki (charismatic) zikifuata liturjia ngeni 
ndani ya Ukatoliki. Kwa mfano wa maombi yenye 
makelele mengi, yenye imani za kuponya wagonjwa 
na kufanya miujiza 
hadharani.  

Askofu Afuta 
Jumuiya:  

Askofu John Rudin 
alishituka na kukaa 
kimya kwa muda 
akifanya utafiti. 
Lakini msisitizo 
ulipomkera masikioni 
aliamua kupunguza 
kasi ya Jumuiya za Mapendo.  

Jambo hilo liliwahuzunisha mapadre hao Daniel 
Zwack na Gerard Pavis, ikawapasa kuhama kutoka 
Nyarombo na kurudi kwao Marekani. Furaha 
walizokuwa nazo waamini wao zikafifia polepole 
na kupotea kama moshi unaopepea angani. Padre 
Daniel Zwack aliporejea Tanzania alihamia Jimbo 
la Shinyanga. Hakuna simulizi ikiwa aliendeleza 
Jumuiya lakini yasimuliwa aliporudi Marekani 
aliingia maisha ya ndoa na kuacha upadre. 

MWANAJUMUIYA WA AFRIKA  
Hata hivyo parokia nyingine ziliendeleza 

jumuiya zao kwa kuungwa mkono na mapadre wao 
bila Askofu kuzifuatilia.  

Mapadre walioonja mafundisho ya maisha ya 
Kikristo katika Jumuiya Ndogo Ndogo hawakuona 
sababu za msingi za kufuta kabisa mwenendo wa 
Jumuiya za mapendo. Padre William Daley na 
Padre William Sweeney hapo Ingri na Kowak 
walitia fora. Naye Padre Mike Kirwen aliyekuja 
Parokia ya Ingri alisukuma kwa nguvu na kuunga 
mkono Jumuiya alizokuta zimeanza kufifia katika 
vijiji vya Ingri, Nyambogo, Randa, Ryagoro na 
Masara. Akazitembelea na kuwatia shime huku 
akila chochote alichokuta kinaliwa na 
wanajumuiya.  

Akifuatisha mfumo wa jumuiya za awali za 
Parokia za Jamii za Waluo alisimamia utaratibu 
wa kuweka viongozi wa kila jumuiya. Na huyo 
alikuwa Professa aliyefanya tafiti zilizotumika 
AMECEA. Alitumwa na Shirika lake kuendeleza 
utafiti. Alijaribisha miongozo ya awali na baadaye 



TOLEO LA JARIDA LA MUGAMBI SEPTEMBA – OKTOBA, 2023 

 24 

kuwasilisha mapendekezo yake Maryknoll, TEC na 
AMECEA. Hatuwezi kubainisha mchango wake 
ulipokelewa vipi na ulisaidia vipi kuunda sera ya 
Jumuiya kwa sababu Askofu Blomjous wa Mwanza 
alikuwa amewasilisha tafiti nyingi juu ya maisha 
ya Mkristo Mwafrika na kuanzisha vituo vya 
kuendeleza utamaduni na utamadunisho.  

Hata hivyo AMECEA walitoa tamko 
linalotumika kuongoza Jumuiya na huo ukawa 
mwanzo wa Jumuiya zinazovuma leo Tanzania na 
nchi majirani.  

Taratibu hizo zinatoa fursa ya kuunda Jumuia 
na kuchagua Mwenyekiti, makamu wake, Katibu, 
mtunza hazina na viongozi wa ndoa, wasomaji na 
waongoza Biblia, viongozi wa vijana, na walezi wa 
wagonjwa na mabalozi.  

Zilifanyika semina kila mwezi kuhusu 
uimarishaji wa jumuiya ndogo ndogo za Kikristo.  

Baadhi ya semina zilifanyika Makoko Senta, 
huku Padre Kirwen (Profesa) akabeba dhamana ya 
kuwasafirisha waamini na hasa viongozi 
waliochaguliwa kwenye jumuiya hizo na familia 
zao hadi Makoko, Musoma.  

Yeye mwenyewe alishiriki kutoa mafunzo 
akisaidiwa na Padre Joseph Masatu, Padre Daudi, 
Padre John Casey na masista Patricia Titus, 
Katekista Linus Muga na wengine.  

Maaskofu Wasisitiza Jumuiya:  
Askofu John Rudin alipata taarifa ya 

maendeleo ya Jumuiya ndogo ndogo za Kikristo 
kutoka Jimbo la Rulenge. Alishangaa kusikia 
ripoti nzuri za Askofu Christopher Mwoleka 
alizotoa kwenye mikutano ya urika wa maaskofu 
kila walipokutana kwenye Baraza lao la Maaskofu 
huko Kurasini, Dar es Salaam. Aliziita jumuiya za 
mkamilishano. Askofu Rudin akavutiwa tena.  

Akaanza upya kuhimiza zienezwe kote jimboni 
Musoma. Padre Alphonse Timira aliteuliwa 
kueneza habari za Jumuiya Ndogo ndogo jimboni 
kote hasa katika parokia ambazo hazijaanza 
kujenga jumuiya hizo. Semina nyingi ziliandaliwa 
na kuendeshwa hapo Makoko Senta. 

Mapadre Mike Kirwen, John Casey, Joseph 
Masatu, Francis Flynn na Charles Masaga 
walihusishwa kuwezesha na kuelimisha viongozi 
wa parokia waliotakiwa kurudi kusaidia kuunda 

jumuiya hizo. Walielimishwa ubora wa kujenga 
jumuiya ndogo ndogo na mfumo mpya wa jumuiya 
uliokuwa umepitishwa na Baraza la Maaskofu 
Tanzania TEC na AMECEA.  

Kitaifa, chachu ya kueneza Jumuiya Ndogo 
Ndogo za Kikristo ilikuwa imeanza kote na 
kutengeneza wimbi lisilozuilika.  

Ubora wa Jumuiya hizo ulianza kueleweka na 
kuonekana hasa kwa mfano wa Jimbo la Rulenge 
ambako Askofu Christopher Mwoleka alivuka 
viwango. Aliwavuta mapadre, masista na mabruda 
kuishi vijijini na kufanya kazi na jumuiya. Hata 
hivyo, siyo wote walimuunga mkono. Wengine 
walipata shida hasa mapadre wachache 
waliokosoa mwelekeo wake.  

Hali kadhalika mafundisho ya jumuiya hizo 
yaliingizwa katika mwongozo wa Baraza la 
Maaskofu wa Tanzania (TEC) na Baraza la 
Maaskofu wa Afrika Mashariki na Kati (AMECEA) 
na mkazo uliwekwa kuwa jumuiya hizi zijengwe 
kila mahali.  

Jimboni Musoma (zilikoanzia na siyo Kongo) 
kila parokia ilikuwa imeanzisha jumuiya hizo hadi 
mwaka 1985. Shirika la Maryknoll lilimteua Padre 
Joseph Healey kuimarisha jumuiya hizo. Kwa 
uzoefu alioupata katika Jimbo la Rulenge 
alikowahi kuishi na Askofu Mwoleka vijijini, 
wakaishi kijumuiya kwa miaka kadhaa. Hata hivyo, 
mkazo haukuwekwa kama hapo mwanzo, kama 
ilivyokuwa katika Jumuiya za Mapendo. Baada ya 
kuwekewa msisitizo na Baraza la Maaskofu 
Tanzania, hivi sasa jumuiya za Kikristo siyo 
jambo geni au la hiari. Imekuwa sehemu ya 
maisha ya Kikristo.  

 

Padre Joseph Healey alitumia uzoefu wake 
huko Rulenge na Iramba, akabaki mwanajumuiya 
imara wa Jumuiya ya Mtakatifu Anna, iliyomlea 
Padre Biseko (mdogo) katika eneo la Mwisenge.  

Walikutana kila Ahamisi wakasali, wakasoma 
Biblia na kujadili matendo mema. Wakakusanya 
michango kwa ajili ya kutoa msaada kwa wagonjwa 
na watu maskini. Mtazamo wao ulikoma katika 
matendo ya Kikristo kwa faida ya Jumuiya 
tofauti na mambo yanavyokwenda leo. Jumuiya ni 
tegemeo la maendeleo ya kanisa katika ngazi 
zote.  
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Kimsingi jumuiya za sasa ni hai, ni umoja na 
mapendo kamili. Padre Healey alipeleka chachu ya 
jumuiya za Kikristo huko Nairobi. Bado yupo na 
wanajumuiya wake kiroho na kwa mawasiliano 
licha ya kuhama na kurudi kwao Marekani. Na 
Jumuiya aliyojiunga nayo imezalisha Padre wa 
Kwanza Mwafrika kujiunga na Shirika la 
Maryknoll baada ya kufungua njia kwa mataifa ya 
Afrika. Alianza Sr. Efraim Nyaki (1992). 
Akatumwa Amerika Kusini. Leo Maryknoll imevaa 
nguo mpya.  

Waamini wanashirikiana kwa matumaini na 
kanisa linaamini kuwa maisha haya ndiyo 

matumaini yake kwa siku zijazo katika Kanisa la 
Afrika Mashariki na kote duniani. Leo tutafikia 
hapa na katika toleousikose mwendelezo wa 
makala haya yakimulika mwongozo wa 
AMECEA na Tamko Rasmi la Maaskofu wetu 
kupitia Baraza la Maaskofu Katoliki 
Tanzania, TEC hasa juu ya maandalizi ya 
maadhimisho ya miaka 50 ya Jumuiya za 
Ndogo Ndogo Kikristo katika ngazi 
mbalimbali. 

 
 

 

 

Kwa ajili ya Mateso yake Makali: Utuhurumie Sisi na Dunia Nzima 

Mungu Mtakatifu, Mtakatifu mwenye Enzi, Mtakatifu Usiyeweza Kufa 

Utuhurumie Sisi na Dunia Nzima 
 

 

     

TUNAWAALIKA WAJUMBE/KIONGOZI WA KAMATI YA MAADHIMISHO YA JUBILEI YA 
MIAKA 50 YA JNNK JIMBO LA MUSOMA KUJA NA TAMKO LA JIMBO AU BARAZA LA 
MAASKOFU TANZANIA(TEC)NA KUWAPA WASOMAJI WETU TAARIFA YA MAANDALIZI 
HAYA. JE, JIMBO LA MUSOMA LIMEJIANDAA VIPI?  
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MAKALA ZA ROHONI MWEZI WA ROZARI 
HISTORIA FUPI YA ROZARI TAKATIFU

Utangulizi 
Kila mwezi Oktoba waamini Wakatoliki wanaalikwa kusali 

Rozari kwa mwezi mzima. 
Lengo kubwa ni 
kumweshimu na 
kumshukuru Mama Bikira 
Maria, Mama wa Mungu 
kwa maombezi yake ya 
kimama kwetu sisi 
wanadamu.  

Katika makala 
haya Daniel Benno 

Msangya 
anakumbushia wito 
wa Mama Kanisa kwa 

Mwezi wa kumi kila mwaka kuwa ni fursa 
nyingine tena ya kumwendea Mama Bikira Maria 
na kumshirikisha furaha, shukrani, taabu, 
changamoto na matarajio yetu kwa njia ya Rozari 
Takatifu ambayo hutupa nafasi ya kutafakari 
mafumbo ya maisha ya Yesu na Maria katika 
safari ya wokovu wetu. Hivyo tukiwa kwenye 
Mwezi wa Rozari tunatumia fursa hii kudadavua 
ukwasi wa Rozari, tunu, manufaa na amali 
zilizomo na kupitia walau kwa ufupi historia ya 
Rozari Takatifu. 

 

1. Dhana na Dhima: Rozari ni sala nzuri yenye 
utajiri wa neema, na sala inayogusa kwa karibu Moyo 
Safi wa Mama wa Mungu. Ni sala yenye ahadi 
inayothibitishwa na kanisa. “…Ikiwa unataka amani 
itawale katika nyumba zenu, salini Rozari katika 
familia.” (Baba Mtakatifu Mt. Pius X)  

 

2. Asili ya neno “Rozari”  
Neno la Kiingereza “rosary” linatokana na neno la 

Kilatini “Rozarium” lenye maana ya “bustani ya 
mawaridi” (rose garden) au “taji la mawaridi”. Kwa 
kadiri ya desturi ya watu wa Ulaya kupeana maua ya 
mawaridi ni moja ya matendo yenye lengo la kuonesha 
upendo wa hali ya juu kwa mtu Fulani, hasa wakati wa 
furaha au huzuni; mawaridi pia ni zawadi kubwa ya 
upendo hasa baina ya wapenzi. Sisi Wakristo Mama 
Bikira Maria ni mpenzi wetu na zawadi kubwa 
tunayoweza kumpa ni “kusali rozari” ambayo ndiyo 
“mawaridi yetu kwake”. Kwa kadiri ya mapokeo 
mawaridi, hasa meupe yanamwakilisha Bikira Maria 
asiye na doa, yaani ni mweupe kama waridi jeupe.  
3. Historia ya awali ya Rozari  

Katika zama za kwanza za Ukristo (karne ya 3 
na ya 4) walikuwepo Wamonaki (monks) na 
Wahermiti ambao waliamua kuishi injili kwa 

ukamilifu na hivyo kuamua kuishi maisha ya upweke 
ama mmoja mmoja au kama kikundi. Wamonaki 
waliamua kuishi maisha ya pamoja huku lengo lao 
kuu likiwa kusali na kuishi mashauri ya injili ambayo 
ni usafi wa moyo, utii na ufukara. Wamonaki kwa 
kipindi hicho walikuwa ni wasomi ingawa walikuwa 
wachache. Hivyo waliamua, kama sehemu ya maisha 
yao ya sala, kusali Zaburi zote 150 kila siku.  

 
Hata hivyo baadaye waliamua kuwa angalau wawe 

wamesali Zaburi zote 150 kwa wiki. Ili kuweza 
kuzihesabu wakati wa kusali bila kuchanganya 
waliamua kukusanya ama changarawe, mbegu ndogo 
za matunda au kokoto 150 na kila walipomaliza 
zaburi moja walichukua changarawe, mbegu au 
kokoto moja na kuitupa kwenye chombo mfano wa 
debe au ndoo au kikapu au mfuko ili kujua wamefika 
zaburi ya ngapi. Baadaye, ili kuweza kuhesabu vizuri 
na kwa urahisi zaidi waliamua kutumia kamba ndefu 
ambayo waliiwekea vifundo 150 sawa na jumla ya 
zaburi zote 150.  

Watu wa kawaida walioishi jirani na nyumba za 
wamonaki walitamani sana kujiunga nao na kusali 
zaburi hizo 150. Kwa bahati mbaya wengi wa watu 
hao walikuwa hawajui kusoma wala kuandika na hata 
teknolojia ya uchapaji ilikuwa bado ipo chini sana na 
hata wengi wao hawakuwa na muda wa kutosha wa 
kuweza kusali zaburi zote. Hivyo ili kuonesha nia 
yao ya kusali zaburi 150 pamoja na Wamonaki, 
majirani hao waliamua kuwa watakuwa wanasali sala 
ya Baba Yetu mara 150 wakati Wamonaki wanasali 
zaburi zote 150. 

Mwanzoni Wakristo hao wasio Wamonaki waliiga 
pia namna ya kuzihesabu Baba Yetu kwa kutumia 
kokoto, mbegu za matunda, mawe au changarawe.  

 

Baadaye walianza kutumia ushanga uliopitishwa 
kwenye kamba (string of beads). Hata sisi leo 
tunatumia Rozari iliyotengenezwa kwa namna hiyo. 
Inasemekana kuwa Mt. Peter Damiani mnamo karne 
ya 11 alitoa ushauri wa kusali Salamu Maria 150 
badala ya Baba Yetu 150.  

Kumbe tangu hapo Wakristo wakaanza kusali 
Salamu Maria 150 huku wakiendelea kutumia kamba 
iliyowekewa mafundo 150 au shanga 150 
zilizopitishwa kwenye kamba ili kuwasaidia kusali 
vizuri. Baadaye mnamo mwaka 1365 Mmonaki 
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aitwaye Henry wa Kalkari (1328-1408) alizigawa 
Salamu Maria 150 katika makundi 15 yenye Salamu 
Maria 10 kila moja. Pia aliweka Baba Yetu kila 
baada ya Salamu Maria 10. Hivyo sala ya Rozari 
ikawa na Salamu Maria 10 zinazorudiwa mara 15 
zikiambatana na Baba Yetu kila baada ya Salamu 
Maria 10. Ingawa sisi leo tunatumia Rozari yenye 
takribani Salamu Maria 50 bado kuna Rozari 
ambayo ina jumla ya Salamu Maria 150 kwa wakati 
mmoja.  

 

4. Mt. Dominiko na historia ya Rozari  
Ingawa Mt. Dominiko yeye mwenyewe hakuwahi 
kusema au kuandika kuwa ametokewa na Bikira 
Maria na kupewa Rozari na kufundishwa kuisali ili 
awafundishe wengine, masimulizi yanamhusisha Mt. 
Dominiko kama chanzo cha Rozari kama tuijuavyo 
leo. Mwenyeheri Allan de la Roche katika maandishi 
yake anadai kuwa alifunuliwa katika ndoto na 
kumuona Mt. Dominiko akipewa rozari na Bikira 
Maria. Mbali na Dominiko kutajwa na Mwenyeheri 
Allan de la Roche, Mababa Watakatifu wengi 
wamemtaja pia Mt. Dominiko kama mtu anayehusika 
na asili ya rozari katika mwonekano wa sasa. 
Inasemekana kuwa wakati huo kulikuwa na kundi la 
wazushi hasa Ufaransa na Italia waliokuwa 
wanapita kwa watu na kufundisha mafundisho 
potofu huku wakikataa fumbo la umwilisho (nafsi ya 
pili ya Mungu kuchukua mwili na kuwa binadamu), 
walipinga fundisho la Kanisa juu ya uwepo wa 
masakramenti na walikuwa wakiyapigia debe 
matendo ambayo Kanisa lilifundisha kuwa ni maovu.  

 

Mt. Dominiko alipambana nao kwa udi na uvumba 
lakini juhudi zake hazikuzaa sana matunda. Kwa 
mujibu wa Mwenyeheri Allan de la Roche, Bikira 
Maria alimtokea Mt. Dominiko mnamo mwaka 1214 
na kumwambia kuwa ili kuwashinda wazushi hao 
anapaswa kueneza ibada ya rozari na hivyo 
kumfundisha Mt. Dominiko. Mara baada ya kuanza 
kuisali na kuwafundisha watu wengine kundi hilo la 
wazushi lilitokomea kabisa kwani wengi wao 
waliongoka na kurudia mafundisho ya kweli.  

 

Hivyo, kwa njia ya Rozari Takatifu Kanisa 
lilipata ushindi dhidi ya wazushi.  

 

Hivyo tokea wakati wa Mt. Dominiko hadi mwaka 
1930 Rozari ilikuwa na jumla ya sala tano:  

 

Kanuni ya Imani ya Mitume, Salamu Maria, 
Atukuzwe Baba, Baba Yetu na Salamu Malkia. Sala 
hizi hazikuwekwa siku moja tu na kukamilisha 
Rozari bali zilikuwa zinawekwa katika vipindi 
tofauti vya historia ya Rozari. Katika tokeo la 

Bikira Maria kwa watoto watatu (Lucia, Francisco 
na Jacinta) huko Fatima Ureno mnamo Julai 13, 
1917, Bikira Maria aliagiza watoto hao kuongeza 
maneno “Ee Yesu Mwema, Utusamehe dhambi zetu, 
Utukinge na moto wa milele, Ongoza roho zote 
mbinguni, hasa za wale wanaohitaji zaidi huruma 
yako” kila baada ya Salamu Maria 10. Sala hii 
inaitwa Sala ya Fatima. Mwaka 1930 Kanisa 
lilitamka wazi kuwa Sala ya Fatima itumiwe na 
Wakristo wote wa kanisa zima wasalipo Rozari. Sala 
hii ilifanya rozari kuwa na jumla ya sala sita (6).  

Kuanzia karne ya 16 hadi mwanzoni mwa karne 
ya 21 kulikuwa na makundi matatu ya mafumbo ya 
Rozari: Mafumbo ya Furaha, Mafumbo ya Utukufu 
na Mafumbo ya Uchungu. Mwaka 2001 Baba 
Mtakatifu Yohane Paulo II aliongeza Mafumbo ya 
Mwanga. Nia kubwa ilikuwa ni kuwafanya waamini 
watafakari maisha ya Yesu kati ya kuzaliwa kwake 
na Mateso yake.  

 

5. Kwa nini mwezi wa 10 ni mwezi wa Rozari?  
Kanisa limeweka mwezi Mei na Oktoba kuwa miezi 
ya kumweshimu Mama Bikira Maria. Wengi wetu 
hufahamu tu mwezi Oktoba. Mwezi Mei ni mwezi 
wa Bikira Maria kwa kuwa Bikira Maria aliwatokea 
Lucia, Francisco na Jacinta huko Fatima Ureno kwa 
mara ya kwanza Mei 13, 1917 ujumbe mkuu ukiwa 
kuhangaikia wokovu wa roho za binadamu kwa njia 
ya kusali rozari na ibada kwa Moyo Safi wa Bikira 
Maria.  
 

Mwezi wa 10 ni mwezi wa kusali Rozari Takatifu. 
Kuchaguliwa kwa mwezi wa 10 kuna msingi wake 
katika historia ya Kanisa.  

 

Waislam wa Kituruki miaka ya 1500 waliamua 
kutumia mwanya wa vuguvugu la kujitenga kwa 
Waprotestanti kutoka Kanisa Katoliki. Hivyo 
waliamua kuvamia nchi za Ulaya ili kueneza dini yao 
kwa nguvu ya upanga na vita kwa kuwalazimisha 
Wakristo kuwa Waislam.  

 
 

Oktoba 7, 1571 Waislam wa Kituruki waliamua 
kuivamia Italy kwa kuanzisha vita ya baharini 
iliyojulikana kama Vita vya Lepanto (Ugiriki). Baba 
Mtakatifu wa wakati huo alikuwa Pius V.  

Baba Mtakatifu alijua wazi kuwa Waislam 
walikuwa ni wengi kwa idadi kuliko Wakristo na ya 
kuwa Waislam walikuwa na meli nyingi za kivita 
kuliko Wakristo.  

Hata hivyo Baba Mtakatifu aliamuru jeshi lake 
likisaidiwa na wanajeshi kutoka Spain kwenda baharini 
kupambana na Waislam. Baba Mtakatifu aliamuru kila 
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askari abebe Rozari na kuisali wanapokuwa vitani majini; 
pia aliamuru wananchi wa Italia 
waliobaki majumbani wafanye 
maandamo makubwa huku wakisali 
Rozari kuomba msaada wa Bikira 
Maria ili Wakristo washinde vita. 
Yeye mwenyewe alisali Rozari siku 
hiyo ya Oktoba 7.  

 
Muda si mrefu habari zilimfikia 

Baba Mtakatifu kuwa Wakristo wameshinda vita na kati 
ya meli 242 za Waislam zimesalia meli 12 tu huku jumla 
ya Waislam 30,000 wakiwa wameuwa, takribani 8,000 
wamejeruhiwa au kutekwa. Kwa upande wa Wakristo ni 
watu 7,500 tu waliokuwa ama wameuawa au 
wamejeruhiwa au kutekwa ambao baadaye wengi wao 
walifanikiwa kutoroka. Baba Mtakatifu Pius V alitamka 
kuwa ushindi huo haujatokana na weledi wa askari wala 
ubora wa vifaa vya kivita bali ni ushindi uliotokana na 
maombezi ya Bikira Maria wa Rozari.  

Kutokana na ushindi huo dhidi ya Waislam Baba 
Mtakatifu Pius V alianzisha rasmi Sherehe ya Mama 
Yetu wa Ushindi mwaka 1572. Mwaka 1573 Baba 
Mtakatifu Gregory XIII aliibadilisha jina sherehe hiyo 
na kuipa jina la Sherehe ya Bikira Maria Mama wa 
Rozari Takatifu.  

Mwaka 1884 Baba Mtakatifu Leo XIII alitangaza 
rasmi kuwa mwezi wote wa kumi utakuwa mwezi wa 
kusali Rozari Takatifu akiwa na kumbukumbu ya ushindi 
ambao Wakristo waliupata dhidi ya Waislam katika vita 
vya Lepanto tarehe 7 Oktoba 1571. Lengo kubwa la 
kutangaza mwezi wa 10 kuwa mwezi wa Rozari lilikuwa 
kumweshimu na kumshukuru Mama Bikira Maria ambaye 
kwa maombezi yake Wakristo walipata ushindi Oktoba 
7, 1571.  

5. Kwa nini Bikira Maria anajishughulisha na 
wokovu wa wanadamu?  

Bikira Maria alipalizwa mbinguni mwili na roho na 
kufanywa Malkia huko mbinguni. Kwa nini asikae huko 
akatulia na kuendelea kufurahia kumwona Mungu uso 
kwa uso? Kwa nini anawatokea watu duniani? Jibu ni 
rahisi sana:  

Kwanza, Bikira Maria, kwa kumuona Mungu kama 
alivyo, anafahamu furaha isiyo na kifani ya kumwona 
Mungu na anataka kila mtu apate furaha hiyo; na  
ndiyo maana hawezi kutulia mbinguni kwa kuwa 
anatamani kila mmoja aionje furaha hiyo hasa wakosefu.  
• Ndiyo maana anapowatokea watu duniani anatoa 

ujumbe kwa watu kufanya toba, kusali rozari, 
kupokea mateso kama njia ya kupata wokovu, 
kuombea marehemu wa toharani na kuonya 

wakosefu kubadili matendo yao. Pili, Bikira 
Maria anajishughulisha na wokovu wa wanadamu 
kwa kuwa alikabidhiwa jukumu hilo na mwanaye 
Yesu Kristo “Mama! Tazama, huyo ndiye 
mwanao” (Yoh. 19:26). Sisi sote tunawakilishwa 
na Yohane; sisi sote ni wana wa Maria. Hivyo 
Yesu hapa anamaanisha “Mama! Tazama, watoto 
wako”. Neno “Tazama” lina maana kubwa sana: 
kututunza, kutushughulikia na kutuangalia kwa 
namna ya pekee. Hivyo Bikira Maria anaendelea 
siku zote kututunza, kutushughulikia na 
kutuangalia kwa namna ya pekee kwa maombezi 
yake ya kimama, kwa kutuelekeza nini tufanye 
pindi anapotokea kwa baadhi ya watu.  

 

6. “Tazama, huyu ndiye mama yako” (Yoh. 
19:27)  
• Yesu anamwambia Yohane amtazame mama 

yake (Bikira Maria). Yohane anatuwakilisha 
sisi sote. Sisi sote tumekabidhiwa kwa 
Bikira Maria kama Mama yetu. Je, 
tumtazameje Bikira Maria? Tutamtazama 
Bikira Maria kwa 
kumpenda, 
kumheshimu na zaidi 
ya yote kwa kusali 
Rozari Takatifu 
ambayo kiini chake 
ni tafakari ya 
mafumbo juu ya 
maisha ya Yesu na Bikira Maria. Kwa nini 
tusali Rozari?  

• Je, Rozari ina faida gani?  
• Rozari inatuwezesha kuwa na ufahamu 

kamili kuhusu Yesu siku kwa siku  
• Rozari inatakasa roho zetu  
• Rozari inatupatia ushindi dhidi ya adui zetu  
• Rozari inatuwezesha kuishi maisha ya fadhila  
• Rozari inawasha ndani yetu moyo wa mapendo 

kwa Bwana Wetu Yesu Kristo  
• Rozari inatutajirisha kwa neema na mastahili  
• Rozari inatuwezesha kupata yale tunayohitaji 

kutoka kwa Mungu  
• Rozari inawezesha kufunguliwa kwa roho 

zilizopo toharani.  
• Rozari inatutia nguvu tuwapo katika madhaifu 

na changamoto za kimwili na kiroho.  
7. Matokeo ya Kusali Rozari  
• Kwa hakika Rozari ni sala yenye nguvu sana. 

Ukijiwekea mazoea ya kuisali utaona uzuri 
wa Rozari na kamwe hutaiacha. Zamani niliona 
kusali Rozari ni mzigo, ni kupoteza muda na 
kama kero tupu.  
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Lakini kila siku nazidi kuonja uzuri na nguvu ya Sala ya 

Rozari. Muda mzuri wa kusali Rozari ya binafsi, kwa kadiri 
ya uzoefu wangu binafsi, ni alfajiri kwani akili huwa 
imetulia sana. Hata hivyo, kila mtu anaweza kutenga muda 
wake atakaoona unafaa kwake. Kwa njia ya kusali Rozari:  

• Wadhambi wanasamehewa  
• Roho zenye kiu zinaburudishwa  
• Magumu yanafanywa kuwa mepesi  
• Wanaopitia majaribu wanapata amani  
• Maskini wanapata msaada  
• Wenye mahangaiko wanapata faraja  
• Roho za marehemu toharani zinapunguziwa 

mateso na zingine kufunguliwa  
 

Ee Mama Mpendelevu sana, utujalie nguvu ya kuweza kusali 
Rozari Takatifu kwa ajili ya wokovu wetu na wa dunia 
nzima, Amina.  

Mama Bikira Maria alitoa ahadi 15 kwa yule au wale 
watakaosali Rozari takatifu kila siku. Ahadi hizi aliwapa 
Mtakatifu Dominic na mwenye heri Alan de la Roche.  

1. Yeyote yule 
atakayesali kwa imani 
rozari hii takatifu 
atapokea neema kuu 
zenye nguvu  

2. Naahidi ulinzi wa 
kipekee na neema za 
kipekee kwa yule 
atakayesali rozari hii  

3. Rozari itakuwa 
silaha kubwa dhidi ya nguvu za kuzimu, itaharibu 
maovu, itapunguza dhambi na kushinda 
kutofautiana  

4. Itafanya fadhila kukua, kazi nzuri kuongezeka, 
itapatia roho huruma tele toka kwa Mungu, 
itaondoa hamu ya wanadamu kupenda mambo ya 
dunia na majivuno yake na kufanya wapende 
zaidi mambo ya mbinguni. Ooh, ni kwa namna gani 
roho hizo zitajifurahisha na kubarikiwa kwa 
namna hii.  

5. Roho zitakazojikabidhi kwangu kwa njia ya kusali 
rozari, kamwe hazitapotea.  

6. Yeyote atakayesali rozari kwa uaminifu huku 
akiyatafakari matendo makuu ya rozari, kamwe 
hatashindwa na ubaya. Mungu hatamwadhibu 
katika hukumu yake, hatapotea katika kifo 
asichopangiwa na atabaki katika neema za 
Mungu na kustahili kupata uzima wa milele.  

 
ROZARI TAKATIFU NI IBADA MUHIMU 

 

7. Yeyote atakayekuwa mwaminifu katika 
kusali rozari, kamwe hatakufa bila ya 
kupokea Sakramenti takatifu za Kanisa.  

8. Wote watakaokuwa waaminifu katika kusali 
rozari watadumu katika mwanga wa Mungu 
katika maisha yao na saa yao ya kufa na 
kupata neema zake tele; katika saa yao ya 
kufa watashiriki fadhila za watakatifu 
waliopo peponi  

9. Nitawatoa toharani wale wote waliokuwa 
waaminifu katika kusali rozari  

10. Watoto wangu waaminifu katika kusali 
rozari watapata fadhila kuu ya utukufu 
Mbinguni.  

11. Utapata yale yote unayoniomba kwa kusali 
rozari  

12. Wote wale wanaoeneza rozari hii takatifu 
nitawasaidia katika mahitaji yao  

 

13. Nimepata toka kwa mwanangu Mtukufu 
kuwa mawakili wote wa rozari takatifu 
watapata waombezi toka baraza lote kuu la 
Mbinguni wakati wa maisha yao na wakati 
wa saa yao ya kufa.  

14. Wote wanaosali rozari hii takatifu ni 
wanangu, na kaka na dada wa mwanangu wa 
pekee YESU KRISTO  

15. Ibada kwa rozari takatifu ni ishara kuu ya 
kuelekea ukombozi  

 

16. Rejelea:  
 

1. https://www.radiombiu.co.tz/historia-fupi-ya-rozari-takatifu/  
2. Padre Kelvin Onesmo Mkama, Jimbo Kuu la Mwanza (0753 266 330)  
3. Askofu Method Kilaini, Msimamizi wa Kitume wa Jimbo la Bukoba 

– Kipindi cha Radio Maria na Ushirikiano na Mbiu Oktoba  8, 2023 
Saa 12:30 Jioni  

4. Mswada wa Kitabu cha Bikira Maria na Vijana (Daniel Benno 
Msangya, 2022). 
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NDIVYO YALIVYO MAISHA 
 

Kwanini Lazima Tujifunze Kuwaamini Vijana?  
                                                                                                     Daniel B Msangya 

 
 

“Amua tu kuwa mpole, mwenye huruma, upendo, 
mtulivu na mwepesi kwa vijana, uwe mwema kwa wazee, 
waunge mkono wanaojitahidi na kuwa mvumilivu kwa 
wanyonge na wenye makosa. Wakati fulani katika maisha 
unapaswa kuyaishi yote hayo,” ndivyo anavyosema 
mwandishi maarufu wa vitabu vya kisaikolojia Lloyd 
Shearer.  

Mimi pia nilifikiria haya, nilipohudhuria msiba wa 
baba yake rafiki yangu wa utotoni. Katika enzi za uhai 
wake tena wakati akiwa na nafasi yake katika jamii, 
alikuwa mtu anayejiweza kiuchumi. Wajihi wake, mrefu 
na mtu wa miraba minne. Wengine huita pandikizi. 
Tulimwogopa na kumhusudu. Ujasiri wake, umaarufu 
wake, mchango wake katika jamii na malezi bora ya 
familia yake. Hata hivyo, alikuwa mkali. Tulimpenda na 
kuiga mwenendo wake, sauti yake na tabia zake. Akitoka 
tuliigiza mwendo na sauti yake, tulitamba mbele ya 
watoto na hatimaye vijana wenzetu.  

Alikuwa hodari wa mieleka kijiji kizima. Wanaume na 
wanawake walimhusudu. Aliporejea nyumbani tulifyata 
mikia. Alikuwa mtu wa kufoka na kutoa adhabu palepale. 

. Hatukuamini kuona mikono yake yenye nguvu, 
iliyochapa kazi barabara, iliyotumika kutuchapa fimbo 
nyingi na kutuelekeza mambo ya kufanya, eti sasa 
mikono hiyo ilikuwa imefyata kifuani, imelegea, haiwezi 
tena kubeba mkongojo na mdomo wake alioutumia 
kukemea wavivu na wakorofi sasa hauwezi kutamka kitu.  

Lakini tungelia kwa nini ikiwa tulimuona mkali na 
mwonevu? Alikuwa mtu gani hadi leo tumlilie? Sasa 
tunajikumbusha maneno yake tuliyochukia. Alikuwa 
anatuudhi, tena hakuwa na huruma maana hata kama jua 
ni kali ataagiza msikae bila kazi. Alitamani kuona 
tunaokota takataka, (alichukia mifuko ya plastiki 
iliyozagaa hovyo), alitaka tulime au kupalilia miti ya 
mbao na matunda. Alitaka kuona kila wakati umebeba 
jembe au kitabu unasoma au kuandika kazi za shuleni.  

 

Inakuwaje tena sasa kwamba hatutasikiliza sauti 
yake nzito ya kutetemesha watoto wakorofi?  Tulipita 
na rafiki yangu mbele ya jeneza na kutoa heshima za 
mwisho, tukitambua na kuthamini mchango wa malezi 
yake. Tuliyakumbuka mengi yaliyopita kwa mtiririko wa 
matukio ya utoto na ujana wetu. Tulijiuliza swali kuu: 
Bila huyu mfalme sisi tungekuwa wageni wa nani duniani? 
Tayari tulikuwa wazazi tena watoto wetu wameanza 
kupambana na maisha yao. Wengine bado wapo vyuoni, 
wengine wakihangaika na bahasha mkononi wakihaha 
kutafuta ajira. Tulijiuliza ikiwa watoto wetu wanalo 

jambo hata moja waliloiga kwetu sisi wazazi wa kizazi 
kipya. Je, wangeiga nini ilihali hatukai nao? Muda wote 
tumetingwa na kazi, safari ndefu na mambo ya ulevi. 

Je, wanatuchukia, wanatupenda, wanatushirikishaje 
changamoto na mafanikio yao? Au wametubandika 
lakabu wanazojua wenyewe? Chapombe, Useless Dady na 
mzee wa vituko na majina mengine taja mwenyewe. 
 

Ipo simulizi moja ya kale kutoka kwetu (Ingri Juu) 
kuhusu mkulima mmoja ambaye alifikia umri wa kuzeeka, 
akachoka na kuamua kukaa kwenye kibaraza chake. 
Hawezi kurudi tena kondeni kuendelea na kilimo.  

 

Watoto wake walirithi mikoba yake wakawa wakipiga 
kazi shambani wakishindana bila kutegea. Kila mara 
walirudi na kumkuta mzee wao amelala pale kibarazani.  
Kadri siku zilivyosonga, walimuona mtu mvivu, asiyefaa 
kitu. Walimpa jina la Kiingereza: Useless Dady. Maana 
hafanyi kitu, walimuita “mzee wa kula kulala.” Kijana 
mmoja mwenye hasira alikuwa amechoshwa na tabia hii 
ya baba yake. Akaamua kutengeneza jeneza kisirisiri. 
Akalivuta hadi pale kibarazani na kumwambia baba yake 
kuingia ndani ya jeneza. Bila kusema kitu, mzee wa watu 
aliinuka na kuingia ndani. Baada ya kufunga kidirisha cha 
usoni, kijana Yule alikokota jeneza hadi kwenye kingo za 
shamba, mahala penye bonde na korongo refu la kutisha.  
Lilifanana na Shimo refu lenye viumbe wakali wa kutisha  

  

 Mheshimiwa Padri Benedict Luzangi, Mratibu wa Idara ya Utume wa 
Vijana Jimboni Musoma  
Kabla ya kusukuma lile jeneza aliona nuru kama mpasuko 
wa radi iliyopiga kutoka mbele ya uso wake. Kufumba na 
kufumbua kidirisha cha jeneza kilifunguka. Akamuona 
Mzee Useless akiwa hai, amelala kwa utulivu na 
tabasamu lake. Baba yake aliinua macho na kumwangalia 
kijana. “Najua unataka kunisukumiza kwenye makorongo 
nikafie mbali, lakini mwanangu, naomba kabla hujafanya 
hivyo, nipendekeze jambo moja”.  Alisihi mzee wa watu. 



TOLEO LA JARIDA LA MUGAMBI SEPTEMBA – OKTOBA, 2023 

 
31 

Kijana Yule alishangaa kidogo akauliza “Jambo gani.  
Wewe kikongwe?. “Nitoe kwenye jeneza hili ni zuri sana. 
Nisukume mwenyewe korongoni. Hili jeneza huenda 
likakusaidia kuzika watoto wako au kawape watoto wako 
watalihitaji kwa matumizi yao na kizazi chao. Kama 
hawataki peleka manispaa,” aliongeza akitabasamu.  

  
Maisha yanakwenda mbio tena kwa kasi kama mshale. 
Kwa mwendo wa kufumba na kufumbua. Dakika sifuri 
unakuwa mtoto, mara kijana tena mwanafunzi, kisha 
mwendabure, mtukutu, mlevi, unajisikia kuwa huru, 

kujaribu hiki na kile, 
kusoma, kucheza, 
kukaa kijiweni, kuonja 
vitu vikali, kabla 
hujamaliza uzee kuna 
mengi.  
Unapitia majaribu, 
unakwepa mishale, na 
ajali - unasogelea 
majukumu mazito na 
kabla muda haujapita 
unapoteza mwelekeo, 
unayumba, unarudi 
kwenye mstari na 

hatimaye unaingia 
daraja takatifu au la 
utume, umahiri 
kazini na mwisho la 
ukongwe. Kwangu 

ukongwe ni daraja hadimu. Wangapi wanalifikia? Wapo 
waliojaliwa, wakafika mwisho na wengi wameishia njiani. 
Wapo waliopotea wangali watoto, malaika, vijana wa kike 
na kiume…tena kwa magonjwa yanayozuilika….kwa ajali 
na majanga yanayozuilika; ilimradi hawakufikia daraja la 
uzee. Dunia inaomboleza sana! Je, hawakuheshimu 
wazazi kutimiza amri ya nne…upate heri na miaka mingi 
duniani? La, hili tumwachie Mwenye Mamlaka ya Juu.  

Kwa waliofika sasa wanakazi moja - kusimulia hadithi 
ndefu za maisha yaliyopita. Je, yajayo hayawahusu? 
Maana vijana wanadai muda wa wazee umeshapita. Je, 
wako sahihi au wanapotoka? Wape nafasi wajadili.  

Tunajua hiki ni kizazi cha teknolojia na sayansi. 
Vijana wanakuwa ndani ya kizazi cha simu janja, 
mitandao ya kijamii, vyombo vikongwe vya habari 
(magazeti, radio na runinga). Ni dunia ya utamaduni 
mpya, uliobeba takataka na vimelea vya magonjwa ya 
afya ya akili na roho. Vijana hawana heshima tena kwa 
wazee wao. Watoto wanakalia viti kwenye magari wazee 
wamesimama. Hata kanisani na majumbani. Wengine 
wanafanya njama kuwaua wazee ili kumiliki mali za 
urithi. Wanatamani wazee wajengewe vituo na 
kulundikwa huko kama wafanyavyo wazungu. “Kisha 

watuandikie kadi za Krismas eti wanatupenda,” 
analalama mzee Madebo mwenye umri wa miaka 87. 
Anasahau kuwa baadhi ya wazee vilevile wameteleza. 
Wanasema “Uzee unaishia Ziroziro, mjini hakuna 
wazee.” Ndiyo wapo wenye matatizo ya afya ya akili. 
Nani alaumiwe? Tunafikiri nini vijana wenzangu. 
Itakapofika zamu yetu kuwa wazee tutasemaje? 
Unasahauje kuwa mzee wako ndiye aliyekurithisha 
shamba unalolima, eneo unalokaa, elimu uliyopata, malezi 
na mahitaji yako ya chakula, makazi, malazi na mavazi 
yaliyokufikisha hapo ulipo tangu ulipokuwa mchanga?  

Swali kwa wazee na vijana: Nani chanzo cha 
mmong’onyoko wa 
maadili? Kuna usemi 
wa kuku na yai nani 
alianza? Ndivyo ilivyo 
leo? Wazazi 
wanalalamika watoto 
na wajukuu 
kuwatelekeza, kukosa 
maadili na nidhamu. 
Wanalalamika watoto 
wa kizazi hiki hawajali 
wazazi wao, 
hawaheshimu wazee. 
Nyie vijana, wazee na 

walezi/wazazi  
mnasemaje? Nani wenye makosa? Wazee au vijana? Je, 
tukae kimya? Tunafanya nini kuwalea vijana wetu? 
Jarida hili linaalika Mjadala bila kujali ni mrefu na wala 
haujaanza leo. Lakini tuanzie hapa.  

 

Nataka kuwaalika tushirikiane kuurejesha mjadala chini 
ya mwongozo wa ubunifu, kuja na majibu sahihi, 
tufanyeje? Maneno 1000 hadi 2000 yatapata nafasi.  

Bila shaka mjadala utasaidia watafiti, wachungaji, 
walimu, walezi, wazazi, vijana na watunga sera 
kuokoteza  habari za kuwasaidia vijana wa kizazi kipya. 
Tunataka wadau waje na maoni ya kuheshimiana, 
yanayoheshimisha wazee na wazee kuwapenda vijana, 
kuwaamini, ndivyo maisha yanavyokwenda na ndiyo dunia 
tunayoitaka. Kama sisi tulivyoaminiwa na wazee wetu 
wakajitolea, wakafa maskini ili sisi tuinuke, 
tusome, tupate familia zetu, tufikiri zaidi. Tutaepuka  
dhambi ya  uzembe wa kufikiri na kutotimiza wajibu. 
Tutaepuka dhambi ya wizi wa fadhila, na utapeli wa  
ujambazi wa wazi kwa maendeleo ya kizazi cha sasa na 
kijacho. Ni mzunguko wa maisha. Mungu atubariki sote.  
Kila mtu atimize wajibu wake na kufikia ndoto yake. 
Wakatabahu!  
 
Mwandishi wa makala haya ni Mlezi na Mkufunzi wa Vijana wa Kituo cha 
Community Alive Musoma (CAM) na Taasisi ya Vyombo vya Habari Vijijini 
(ARUPA). Anapatikana kwa barua pepe:   benno.apondo@gmail.com                         
Simu: (0755893303). 

PADRI MICHAEL NYAMHANGA, 
MSIMAMIZI WA PAROKIA YA INGRI NA 
MLEZI WA VIJANA. VIONGOZI WOTE WA 
VIJANA  WANABEBA DHAMANA YA MALEZI 
NA MAENDELEO YA SEKTA YA VIJANA JIMBO 
LA MUSOMA 

Baadhi  ya Vijana wa Jimbo la Musoma 
(VIWAWA) wakiwa na viongozi walezi 
wao walipokutana Parokia ya Butiama  

hivi karibuni 

mailto:benno.apondo@gmail.com
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BURUDANI NA MICHEZO 
Ushairi na Mshairi 

Eee Mungu Wape Tuzo Yao  
Dan Benno Msangya, (Lakabu ya Mshairi: Tai wa Mara) 

1. Leo ninawapa pole, ni pole ya kuumia                                                                                                              
Wamisionari wapole, Tumepoteza mamia                                                                                                        
Walitangulia wale, wenye malengo na nia                                                                                                                         
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao 

2. Mola wapokee pema, waangazie na mwanga                                                                                                    
Wapumuzike salama, wapishane na majanga                                                                                                        
Wape baraka na neema, Wachungaji na waganga                                                                                                 
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao 

3. Walifundisha amani, walileta Neno Jema                                                                                                                     
Kutoka ughaibuni,  walihubiri neema                                                                                                                    
Waliifundisha dini, ya wokovu na uzima                                                                                                               
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao 

4. Wengi wamepukutika, kwa maradhi na ajali                                                                                                               
Wengi walisha zeeka, kazi zao ni asali                                                                                                                               
Wengi wameshatutoka, kwa mapenzi ya jalali                                                                                                       
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao 
 

5. Wachache nitawataja, Mapadiri na masista                                                                                                                             
John Kesi namtaja, James Lear nakuita                                                                                                                            
Mary Reese mwenye tija, mauti 
yamemkuta                                                                                                  
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao  

6. Twakulilia watoto, wakubwa nasi vijana                                                                                                                         
Wasichana wenye wito, mazuri waliyaona                                                                                                                                         
Uliyafanya mazito, huduma zilizofana                                                                                                                  
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao  

7. Mary Reese nakutaja, ulotutoka majuzi                                                                                                                   
Daima Sala na Hija, milele tutakuenzi                                                                                                                                
Kwa sifa zako za haja, umetuacha kipenzi                                                                                                           
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao 

8. Miaka mia kutimiza, Mungu alikujalia                                                                                                                                     
Kazi ulizitimiza, majonzi nakulilia                                                                                                                                          
Mengi uliyowajuza, wanawake wanalia                                                                                                            
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao    

9. Siyo kwa upendeleo, wengi walifanya 
mengi                                                                                                                 
Mengi ya maendeleo, yenye faida kwa 
wingi                                                                                                                            
Yanayofaa kwa leo, na siku zijazo nyingi                                                                                                               
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao  

10. Wote hutuwezi taja, watawa na wakleri                                                                                                                                             
Wenye sifa zenye tija, Tuombe wawe na heri                                                                                                                    
Wa imani mashujaa, Walimu wetu mahiri                                                                                                                        
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao 

11. Walifundisha injili, shuleni na kanisani,                                                                                                                       
Waliuliza maswali, kwao wakatekumeni                                                                                                                                    
Toa kwa hali na mali, walitutoa gizani                                                                                                                
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao  

12. Kilio kimetusibu, Jimbo letu la Musoma 
       Tumepoteza mababu, mashujaa walovuma Waliandika 

vitabu, wakakajenga na maboma                                
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao  

13. Kwa mengi twawakumbuka, tuwaenzi 
viongozi  

       Maaskofu wasifika, Rudin mtangulizi                                       
Mayala alitutoka, naye Samba twawaenzi                 
Walotangaza Injili, Mungu wape tuzo yao    

14. Kazi waliitimiza, kuitangaza Injili 
       Leo tunaendeleza, shime kwa hali na mali                                   

Kwa imani tunaweza, tumeshapewa akili                   
Walotangaza injili, Mungu wape tuzo yao.   
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MICHEZO NA WACHEZAJI 
 

 

Je, Wajua? Kombe la Jubilei ya Miaka 75 ya Kanisa Katoliki Jimbo la Musoma 1985 -1995); liliendeshwa na 
Chama cha Vijana Wakatoliki Wafanyakazi Jimboni (VIWAWA)? Je, wajua Timu za soka za VIWAWA zilizofika 
Daraja la Pili ? 
Tuanze na Kombe hilo lililodhaminiwa na Askofu 
Mkuu Anthony Malaya akiwa Askofu wa awamu ya 
pili wa Jimbo la Musoma. Askofu mwenyewe 
alinunua Kombe hilo kwa thamani ya shilingi 
20,000/- sawa kabisa na shilingi milioni 20 za sasa. 
Kombe hilo lilinunuliwa Nairobi, Kenya na kushindanisha 
Timu za Mkoa wa Mara na Mkoa wa Mwanza hasa 
Wilaya ya Magu iliyobeba Kombe hilo mara mbili 
mfululizo. Timu nyingine zilizoshiriki ni Polisi Mara, 
Chipukizi ya Parokia ya Mugumu (maarufu CHIPUKA 
FC) kutoka Serengeti, VIWAWA MUSOMA, 
Tarime Warriors, Afya na  Majimaji zote za 
Shirati na Kipingi FC ya Kijiji cha Ingri Juu.  

Mgeni rasmi 
wa kwanza 
katika 
ufunguzi na 
kilele cha 
michuano ya 
Kombe hilo 
alikuwa 
Mhashamu 
Askofu Anthony Mayala Septemba, 1985 miaka 3 
kabla ya kuhamia Jimbo Kuu la Mwanza. 

 
Je, Wajua? Bendi ya Mara Jaz: Je, wajua? ilikuwa chini 
ya Parokia ya Komuge? Bendi hiyo ilivuma kati ya  
mwaka 1967 hadi 1975. Makao makuu ya Bendi 
awali yalikuwa Parokia ya Komuge na baadaye 
yalihamishiwa katika Mtaa wa Kennedy, Mjini 
Musoma na ikiongozwa na Marehemu Musomi 
Bwana. Bendi hiyo ilianzishwa na vijana wa Parokia 
ya Komuge na vyombo kufadhiliwa na Padri Wille 
 
  

 
Arthur, MM aliyekuwa paroko na mwasisi wa 
Parokia na Chuo cha Ukatekista cha Komuge.  
Miaka ya 1980 Bendi hiyo ilifufuliwa ikimilikiwa na  
mtu-binafsi na Musomi Bwana. Ni mojawapo ya 
matunda ya Wamisionari wa Maryknoll chini ya 
Paroko wa Komuge Padre Arthur Wille wakati huo. 
Baadhi ya nyimbo zilizovuma za Bendi hiyo: Nataka 
kitenge uninunulie na kama hutaki nitakushitaki. Je, 
unakumbuka nyimbo zingine?  

 

   

  Hata kwenye michezo na taaluma tupo vizuri

Sisi ni wasanii wa Brass Band ya Shule ya Wasichana ya                                     
Kowak, tunapendeza katika picha ya pamoja na Baba Askofu wetu  
Michael Msonganzila 

 

Wakionesha kombe lao waliloshinda! 
Wanafunzi na walimu wa Shule ya Sekondari ya                                                     
Wasichana Kowak, Rorya, Mara. 

 

 

TIMU YA SOKA YA VIWAWA MUSOMA MJINI, 1993,  

PICHA KWA HISANI YA MAKTABA BINAFSI /DAN,) 
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ALAANI MAUAJI YA KIKATILI YA 
MWANAMICHEZO ANGELO MALIMA 
Na Veronica Vedasto, Musoma                                    Kiongozi 
mmoja wa Kanisa Katoliki Jimboni Musoma amelaani vikali 
wimbi la mauaji ya kikatili yanayosababishwa na watu 

wanaojifanya kuwa na 
hasira kali na 
wanaojichulia madaraka 
mkononi. Padri Benedict 
Mukama Luzangi   
amelaani kitendo hicho 
wakati wa homilia ya Misa 
ya Marehemu Angelo 
Malima kijana Mkatoliki 
(Mwanaviwawa) kutoka 
Parokia ya Kristo Mfalme 
Rwamlimi Jimbo 
Mwanasoka Marehemu 

Angelo    Katoliki la Musoma ambaye alifariki dunia baada ya 
kuchomwa na kisu sehemu ya moyo wakati akidai haki yake, 
kutokana na kuibiwa mara kwa mara. “Hapana. Hapana. 
Tunahitaji wakati fulani kuwa na moyo wa subira, tena 
hatupaswi kufumbia macho mauaji haya na wala hatuungi 
mkono kabisa tunalaani vikali, hata kama mtu mtatofautiana 
katika majibizano, msijichukulie sheria mkononi, lazima tuwe 
na mazungumzo yanayoleta amani, hata kama tutatofautiana 
katika fikra zetu na sio kuleta madhara ya kupoteza uhai wa 
mtu,” amelaani vikali Padri Luzangi. Padri Luzangi 
amewaomba wanajumuiya na waamini wote kuwa na 
mahusiano mazuri baina yao, na kuacha tabia ya kulipiza 
kisasi au kujengeana chuki jambo ambalo sio zuri na jema, 
bali wanapaswa kuwa na mzungumzo ya kirafiki hata kama 
unataka kuminya haki ya mtu basi jitahidini sana msilete 
madhara ya mauaji, tumuombe Mungu atuepushe na moyo wa 
namna hiyo.  

 
Akisoma wasifu wa marehemu Angelo George Malima 

kaka wa marehemu Josephati Malima amesema marehemu 
Angelo mnamo Septemba 8, 2023 majira ya saa mbili usiku 
mita 20 kutoka nyumbani kwao alichomwa na kisu sehemu ya 
moyo na vijana waliosadikika kumuibia nyavu zake ziwani, na 
katika majibizano yao ndipo mmoja alipofanya unyama huo na 
kupelekea kuvuja damu nyingi.  

Amesema walimkimbiza katika Hospitali ya Mkoa wa 
Mara ya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Kwangwa 

wakati wanaendelea na jitihada za kutaka kuokoa maisha 
yake lakini Angelo Malima alifariki dunia kabla ya kupata 
huduma.  

Akizungumza kwa niaba ya familia, Padri Peter Malima 
aliyekuwa likizo nyumbani baada ya kurejea kutoka 
masomoni, amewaomba waamini kuendelea kumuombea ndugu 
yao marehemu Angelo Malima ili apate pumziko la milele 
mbinguni. Aliwaombea jamaa, marafiki  

na ndugu wenye mapenzi mema waliobaki kwani alisema ni 
kipindi kigumu sana walichonacho na bila neema ya Mungu 
peke yao hawawezi kitu.  

Angelo George Malima ndio kijana wa kwanza  
Kabla ya kufikwa na mauti: Angelo Malima hakujua siku na saa yake  
 

aliyehamasisha michezo kwa viwawa katika Parokia ya 
Rwamlimi na alikuwa ni mchezaji wa mpira katika Timu ya 
Baruti FC,Biashara United ya Mkoa wa Mara na Tunduru 

Masasi Kusini, ambapo alifanikiwa kuleta vikombe vingi vya 
ushindi katika timu hizo . 

 
BWANA AMETOA NA BWANA AMETWAA JINA LA 

BWANA LIHIMIDIWE AMINA!  
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HABARI KATIKA PICHA

 

Huruma na upendo: Mhashamu Askofu Liberatus Sangu wa Jimbo la Shinyanga akiwa amewapakata mawatoto wawili wa mazingira magumu, 

waliokotwa baada ya kutelekezwa na mama zao majalalani. 

  

 

   Baba Askofu Michael Msongonzila na Watumishi wa Altareni na viongozi wa Parokia wakiongozwa na Baba Paroko.  Picha ya 
Pili: Askari mazoezini: Kila wakati ni mazoezi na kujiweka tayari kupambana dhidi ya maadui wanaotishia usalama wa raia na mali zao.    
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   Askofu akiwabariki kidato cha pili kwa ajili ya kuanza mitihani ya mock.   Mtoto akimnong’oneza jambo Askofu katikati ya Misa 

 

WAAMINI ZAIDI YA 370 WAMEPATA SAKRAMENTI TAKATIFU YA KIPAIMARA KATIKA PAROKIA TEULE YA KIONGERA 

 

MAHAFALI  SHULE ZA AWALI, MSINGI NA SEKONDARI ZA JIMBO 2023 
 

 

  

               WAHITIMU ST POPE JOHN II NYAMONGO          WAHITIMU MILENIA YA TATU MASONGA       WAHITIMU  DARASA LA SABA ST MICHAEL SIRARI 

 
  WAHITIMU DARASA LA AWALI MILLENIA YA TATU MASONGA                                             WAHITIMU SHULE YA CHRISTI THE KING IRAMBA  
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             Wahitimu  Kowak girls 2023.                                                                                 Wahitimu wa darasa la saba shule ya Millenia ya tatau Masonga  2023 

 
      Picha ya pamoja Paroko wa Parokia yKowak padre Cleophas Sabure na Msaididizi wake Padri  Avitus Niegra Blass bendi ya Kowak Girls  

 

Wahitimu  shule ya wasichana  ya chifu Wazangi . 

  
 
 

W 
                Wageni na wahitimu Nyegina Sekondari                    Wahitimu kidato cha nne Nyegina Sekondari 2023. 
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Wanandoa waliotimiza Miaka 50 ya Ndoa wakiwa na familia yao katika picha ya pamoja na  Baba Askofu Michael Msonganzila  

aliyewatunukia hati  ya kumbukumbu ya Jubilei yao na Picha ya Keki maalum ya Jubilei ya Dhahabu ya Ndoa Kutimiza Miaka 50 

       

KITENGE CHA JUBILEI YA MIAKA 40 YA UPADRI                                                Hii ni keki iliyofinyangwa kiufundi na kuchukuwa mchoro wa 
WA  MHASHAMU BABA ASKOFU MICHAEL MSONGANZILA                         jengo la Ofisi ya Parokia ya Mwisenge iliyozinduliwa na                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                           

a                                                                                                                                  Baba Askofu Michael Msonganzila hivi karibuni .  
   (Habari zaidi ukurasa wa kwanza)                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                              

 

SISI VIJANA JEURI YA TAIFA NA KANISA: TUKO TAYARI KUONYESHA UFUNDI WETU  TULIOPATA KUTOKA CHUO CHA VETA ST.    
ANTHONY NYAMIONGO, MAKOKO. NI SEHEMU YA MAFUNZO YA VITENDO KATIKA KARAKANA YA CHUO CHA UFUNDI  CHINI                              
YA JIMBO  KATOLIKI LA MUSOMA.  
 

              

         WANAFUNZI KOWAK GIRLS WAKIWA NA ASKOFU MICHAEL MSONGANZILA              WANAFUNZI CHUO CHA ST ANTHONY  MAFUNZO YA UPISHI.    
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MATANGAZO YA SHULE ZA KANISA KATOLIKI JIMBO LA MUSOMA 

 

LITTLE FLOWERS SEC/SCHOOL: KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA: 0758717904/0765515940/0762890442 
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